Thiết kế (xây dựng mô hình) mũi khoan

• Thread starter buihungkaifa
  • Ngày mở chủ đề
B

buihungkaifa

Author
Mình muốn vẽ Mũi khoan và trục vit me băng SW, nhưng ko vẽ đc, bạn nào có thể chỉ cho mình cách vẽ đc ko, cám on các ban nhiều.

QuyenQCM

Active Member
Re: Giúp mình với

trước tiên phải vẽ được 1 trục
sau đó vẽ đường xoắn
tiếp vẽ profin
cuối cùng dùng lệnh sweep cắt là được

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Bạn QuyenQCM hướng dẫn các bước cơ bản như vậy là đúng rồi.

Bây giờ, tôi muốn giới thiệu thêm một cách thiết kế mũi khoan khác để các bạn tham khảo. Do không có gì phức tạp nên tôi không đi sâu vào chi tiết thực hiện từng lệnh.

1. Đầu tiên ta dùng lệnh Extruded Boss/Base để tạo ra phôi hình trụ của mũi khoan:

2. Dùng lệnh Extrude Cut để tạo rãnh trên mũi khoan:

3. Dùng lệnh menu Insert, Cut, Sweep... để tạo phần thoát dao:

4. Dùng lệnh Extrude Cut để tạo rãnh thoát phoi phía sau lưỡi cắt:

5. Dùng lệnh Revolved Cut để cắt phần đầu mũi khoan (thực ra mũi khoan được mài vát lệch để tạo "me" cắt chứ không phải là mặt nón như ví dụ này):

6. Dùng lệnh Circular Pattern để tạo các đặc điểm đã làm từ bước 2 đến bước 4 sang phía đối diện (180o):

7. Làm các lệnh ChamferFillet để chuẩn bị hoàn thiện mô hình:

8. Dùng lệnh menu Insert, Features, Flex với tùy chọn Twisting để xoắn mũi khoan:

(Do không có mũi khoan làm mẫu, chỉ tưởng tượng nên tôi không rõ chiều xoắn này là đúng hay sai!!!)

em muốn hỏi là có thể vẽt mũi khoan bằng cách làm 1 thanh dẹt có chiều dày bằng đường kính chống tâm rồi xoắn lại thành mũi khoan dc ko??

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Bạn thử xem có được không?

Thiết kế ra một cái gì đó là một chuyện, "cái gì đó" ấy có ứng dụng được không lại là một chuyện khác, và việc ứng dụng nó có đem lại hiệu quả cao hơn những sản phẩm truyền thống hiện có lại là một chuyện khác hẳn. Cái đó sẽ được gọi bằng một cái tên là PHÁT MINH đấy.

Bạn hãy mạnh dạn trình bày ý tưởng đi, rất nhiều phát kiến đã ra đời do việc không bằng lòng với những định kiến thủ cựu đấy!

Chú DCL vẽ mũi khoan vậy thì khoan sao được ạ ;D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Không khoan được à, sao thế?

Tớ cũng không rõ lắm, do không để ý kỹ vì ít khi dùng và hiện tại cũng không có mẫu vật.

Chủ yếu ở đây là giới thiệu phương pháp thôi mà, còn cụ thể thì các cậu phải triển khai chính xác chứ.

B

buihungkaifa

Author

Cám ơn chú ''DLC''. Em vẽ đc mũi khoan rồi cám ơn anh nhiều. Đúng là anh vẽ mũi khoan như vậy thì ko khoan đc rồi, ở các máy công cụ chiều quay của trục chính thường là thuận chiều kim đông hồ,Nên mũi khoan khi vẽ chiều xoấn phải ngược với hương đó.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Ha ha (cười ngượng!),

Tớ đã ngờ ngợ rằng chiều xoắn mũi khoan không đúng, hóa ra sai thật! Thông cảm nhé.
À, mà cậu cũng lưu ý rằng cả phần đầu mũi khoan như vậy cũng không ổn đâu, tớ dựng "quạ" bằng hình côn nhưng thực sự không phải thế!

Chúc thành công!