tính công suất đầu trục ra

• Thread starter antuanvu11
  • Ngày mở chủ đề
A

antuanvu11

Author
Chào các anh/chị trong forum
Em có 2 vấn đề đang vướng mắc mong nhận được sự hướng dẫn của các anh/chị
vấn đề 1: trong khi làm đồ án chi tiết máy thì đề bài đã cho mình biết:
Lực kéo bang tải F;
vận tốc băng tải v;
đường kính của trục tang D
Từ đó ta tính được công suất động cơ cần thiết và tính tỉ số truyền. Nhưng bây giờ em có một bài toán yêu cầu thiết kế em chỉ có 2 số liệu:
Công suất danh nghĩa của động cơ 7,5Kw.( con động cơ này là động cơ 1 pha đã quấn lại. nhà sản xuất cung cấp thông tin có n=2900vg/ph)
Khoảng cách trục là giữa 2 bánh đai là a=520 mm.
Đường kính bánh đai nhỏ/lớn: 112/345.
Vậy bây giờ e muốn tìm công suất của đầu ra của bộ truyền đai thì phải tính như thế nào ạ. Để em dựa vào đó mà thay 1 con động cơ 3pha hợp lý hơn ạ.

Vấn đề 2: em dùng 1 đông cơ đầu vào và truyền động cho 5 trục công tác đầu ra thì công suất của động cơ đó có phải tính = tổng công suất của 5 trục công tác đó cộng lại không ạ?
Em mong nhận được sự giúp đỡ của các anh/chị đi trước ạ
Em xin chân thành cảm ơn.

Ðề: tính công suất đầu trục ra

1. Vấn đề thứ nhất
Động cơ => Bộ truyền đai (A = 520mm) =>Thông thường vì là băng tải nên người ta hỏi vận tốc đầu ra cần tính => Nên xem lại bạn đang cần làm cái gì!!!:100:. Còn công suất phải là công suất đầu vào cho cái băng tải đó để đạt được cái vận tốc đầu ra cần thiết!

2. Vấn đề thứ hai
Động cơ đầu vào => 5 trục công tác => Công suất là gì?
+ Trước tiên là hệ truyền động bạn dùng là gì?
+ Nếu là hệ bánh răng/ đai/ xích thì tính toán tỉ số truyền giữa các trục => tính được moment đầu ra => tính được lực . Dựa trên dữ liệu vận tốc đầu ra yêu cầu là bao nhiêu => tính ra được công suất
( P = F.v | Theo vật lý (cơ học) thì trong chuyển động thẳng:
Công suất = Lực x Vận tốc (Wat = Niutơn x met/giây)

Last edited:
A

antuanvu11

Author
Ðề: tính công suất đầu trục ra

vấn đề 1: em cám ơn,
vấn đề 2: ở đây e dùng bộ truyền đai truyền cho 1 bánh răng ( lắp trên trục công tác) trong 5 bánh răng công tác, mỗi trục có công suất đầu ra ~ 1KW. ( 5 trục công tác này lắp với 5 bánh răng, 5 bánh răng này ăn khớp với nhau, bao gồm cả cái bánh răng nhận truyền động từ động cơ nói trên, với u=1) thì có phải động cơ lúc đó sẽ phải chọn lớn hơn 5Kw đúng k ạ?