Tình trạng vượt đèn đỏ

Discussion in 'Ý tưởng - Tự làm' started by caozizi, Jan 6, 2016.

1. caozizi

caozizi New Member

- Dạ, đầu tiên em xin lỗi về việc không rep bài viết của mình. Em có đọc hết các bình luận và nhiều bài viết khác. Em có bình luận nhưng không hiện lên được. Mong anh nova xem lại giúp em. Lúc đầu em tưởng lỗi ở phía em ạ !
    - Sau đây là ý tưởng mới cũng khá khó để làm của em. Nó rất dễ hình dung nhưng lại khó làm. Đó là: trong tình trạng vượt đèn đỏ gây nên những hậu quả khôn lường thì cùng với việc nhảy các màu đèn thì kết hợp với một chiếc lan can ở trước vạch vôi cao từ 0.3m đến 0.5m. Khi đèn đỏ nhảy thì chiếc lan can này sẽ tự nhảy lên tạo nên một hàng rào. Khi đèn xanh nhảy thì lan can sẽ hạ xuống giống như những chiếc nắp cống. hình ảnh ạ http://s1159.photobucket.com/user/caozizii/media/61-0507_zpsahtfnyww.jpg.html. Chắc có người sẽ bảo là còn xe cứu thương cứu hỏa sẽ đi ở đâu thì bên cạnh đó vẫn còn một luồng nhỏ dành cho xe đó. Em xin kết thúc ý tưởng ở đây ạ.
    - Em xem trên mạng xã hội thì có một sáng chế em rất chú ý và đang tính mô phỏng lại. Đây ạ: https://www.facebook.com/Vocativ/videos/1136158979729669/?theater.
    - Em là sinh viên học hành và kiến thức cũng chưa đến nơi đến chốn. Nghĩ ra các thứ có thể quá mơ hồ, khó thực hiện nhưng em vẫn muốn trao đổi để nâng cao trình độ bản thân. Em rất mong những ý kiến đóng góp. THẲNG VÀ THẬT. Tính cách em xuề xòa. Mọi ý kiến em đều tiếp thu và sửa đổi dần dần. Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của em !

2. vusvus

vusvus New Member

Ðề: Tình trạng vượt đèn đỏ

xem trong phim Mỹ thì có thể thấy hệ thống này khá nhiều (không biết có thật không :106:) nhưng tốc độ nâng hạ không nhanh lắm, nhưng nếu có thể làm tốc độ nhanh hơn thì sao ví dụ khi đến đèn vàng có người định tăng tốc chạy luôn thì nó nâng lên chắn giữa thế là phi vào luôn và mặt có khô bò:21: , hay khi đang kẹt xe có người đang đậu xe ngay giữa cái lan can này rồi đến đèn đỏ nó ra sao thì mình không tưởng tượng được...và còn nhiều vấn đề khác nữa, thậm chí mình từng đọc một nghiên cứu thống kê thì lượng tai nạn giao thông tại những nơi cột đèn giao thông có bộ đếm giờ còn cao hơn những nơi không có do người ta nhìn thấy gần hết giờ nên tăng tốc chạy luôn, giải quyết vấn đề này thì nên đến từ ý thức người dân
    ps: vài ý kiến cá nhân vậy thôi

3. caozizi

caozizi New Member

Hi caozizi, mình là kỹ thuật của MES LAB. Mình thấy các chức năng trên diễn đàn vẫn hoạt động bình thường. Tuy nhiên hiện mình không chắc chắn nguyên nhân phát sinh lỗi nên mình sẽ email cho bạn contact của mình để bạn có thể trực tiếp liên lạc và tìm giải pháp khắc phục vấn đề của bạn nhé.

4. caozizi

caozizi New Member

~ em ít khi xem phim lắm. Ý nghĩ này cũng chỉ chợt đến với em. Đồng ý quan điểm là ý thức từ người dân nhưng nếu ý tưởng này trở thành hiện thực thì khi tham gia giao thông người dân sẽ tự ý thức được phải dừng trước vạch vôi và không lấn vào vùng lan can. Cũng như biết dừng trước khi thời gian lan can bật lên. Em xin hết ạ

5. itakaazoma

itakaazoma New Member

ý tưởng rất hay nhưng áp dụng ở đâu thì dễ thứ ở nước ta hơi khó, với cái tình trạng nay đào mai lấp, xe chạy vài tháng là lún đường, rác đầy đường có thể kẹt hệ thống, chưa tính đến mùa ngập thì thôi, lề đường còn không đủ cho xe lấn lên luôn ...

6. caozizi

caozizi New Member

em xin được lập lại chủ đề này 1 lần nữa. Vì hôm trước em tình cờ xem được 1 video trên thế giới họ đã làm được cái này bằng cách nâng 1 đoạn chiều dài hình chữ nhật trên trường lên theo 1 góc alpha. Làm cho xem có ý định vượt đèn đỏ đâm vào cạnh góc vuông đó. Do video tình cờ xem được mà em quên lưu lại

7. dovanhoc84

dovanhoc84 Member

về cơ bản: ý tưởng nào gây thiệt hại cho người đi đường dù họ đúng hay sai cũng là 1 điều không nên làm. Chuyện ý tưởng là 1 chuyện. còn về mục đích để giảm vượt đèn đỏ thì theo cá nhân mình nghĩ chỉ có thể đánh vào ý thức là chính. Ví dụ như nâng phạt cao gấp vài lần bình thường, phạt nguội... chẳng hạn.
    Khi mà ý thức còn không chịu thay đổi thì dù làm cách nào thì họ cũng sẽ nghĩ ra cách lách luật mà thôi.

8. Mesia™

Mesia™ <b> Manager at MES LAB Co., Ltd</b>

Mình đồng ý với ý kiến của bác Học, chúng ta nên làm bằng phương án Nhân Văn hơn, đó là tuyên truyền + với xử phạt

Cứ đánh vào kinh tế là tự vào nề nếp ngay thôi :D

Còn về ý tưởng của bạn caozizi thì có thể dùng trong các bãi gửi xe tự động, dùng cho trường hợp nhẩy xe hoặc là không thanh toán tiền phí hoặc là không phải chủ nhân của xe, nếu người khác thì phải có thẻ hoặc đại oại thế :D

Last edited: Jan 11, 2017
  9. ChienTruong

ChienTruong New Member

Theo quan điểm cá nhân mình, giao thông là một hệ thống công cộng bản thân mỗi người dân tham gia là một chủ sở hữu của hệ thống giao thông, nếu áp dụng những hình thức mang tính chất gây ức chế với cảm quan người tham gia sẽ gây những ảnh hưởng tiêu cực đối với người tham gia. Về cá nhân mình thì thì mình không thích một hệ thống bó buộc vậy không rõ quan điểm mọi người thế nào. Thân

10. Tieubu

Tieubu Chuyên gia cao cấp

Làm được như ý bạn caozizi cũng tốt đấy chứ, ít nhất cũng hạn chế được tình trạng còn mấy giây chuyển đèn tất cả đã di chuyển :D.
    Tính toán sao cho hệ thống không gây ra tai nạn là được mà. Tốc độ nâng góc lên từ từ mình nghĩ cũng không gây nguy hiểm...Góc nghiêng vừa phải để khó vượt qua khi đèn chưa chuyển xanh và trong trường hợp xe ưu tiên (cấp cứu, cứu hỏa, cảnh sát) cần vượt đèn đỏ vẫn có thể vượt qua.

Còn đánh vào kinh tế thì ở VN mình không khả thi vì những người vượt đèn đỏ thường là những đối tượng thân quen không sợ phạt, thừa tiền không sợ phạt, sài tiền không phải do mồ hôi nước mắt có được nên không sợ phạt... những đối tượng trên nhiều lắm ở các thành phố....

11. caozizi

caozizi New Member

thưa các anh, em lập lại vấn đề này chỉ với 1 ý nghĩ rằng để chứng minh ý tưởng của em là hiện thực có tính thực tế vì 2 ý tưởng trước em đưa ra là làm xe không năng lượng và xe hơi thì hơi phi thực tế. Có ý tưởng này và ý tưởng làm chăn mùa hè em thấy thiết thực. Khi ý tưởng đưa ra và được phản hồi em rất vui. Nhưng nếu nó đều là phi thực tế thì đúng cần xem lại suy nghĩ của mình nên thời gian qua em đã bỏ bê diễn đàn. Dù là sinh viên năm cuối nhưng em còn rất mông lung và thiếu kiến thức. Lần trở lại diễn đàn này em hi vọng sẽ được học hỏi nhiều hơn và có cái nhìn thực tế hơn để có thể hoàn thiện hơn suy nghĩ. Em trân thành cảm ơn !

12. Tieubu

Tieubu Chuyên gia cao cấp

Mình thì không nghĩ như bạn, những gì bản thân mỗi người biết là tốt cho xã hội mà chỉ cần nhường nhịn một chút là đạt được thì xã hội sẽ tốt lên thì tại sao không làm?. Tại sao lại cần giải pháp mang tính gò bó như vậy? Câu trả lời là do chính chúng ta không tuân thủ những quy tắc ứng xử tối thiểu trong văn hóa giao thông nên mới cần có giải pháp đó.

Mình nghĩ số người thực sự cố tình vượt đèn không nhiều mà hầu hết là a dua, nếu có giải pháp hạn chế được số người a dua đó thì số người cố tình vượt sẽ trở thành thiểu số -> dần dần sẽ quen thôi.

Cũng như quy định đội mũ bảo hiểm, mới đầu ai cũng phản đối, chống đối bây giờ cũng quen rồi còn gì.

Bản thân mình có lần dừng đèn đỏ để cho người đi bộ sang đường còn bị mấy bạn thanh niên chạy xe SH đi qua nói là "hâm", mình đâu có buồn vì điều đó và cũng chẳng vì lời nói đó mà mình vượt đèn đỏ. :) , chỉ cần dừng lại cho người đi bộ an toàn qua đường là mình vui rồi vì khi tai nạn sảy ra thì cả hai bên đều buồn, nhất là bên bị gây tai nạn.

Last edited: Jan 12, 2017

Share This Page