Trọng lượng bản thân trong hyperwork

Author
Chào mọi người. Mình có 2 thắc mắc như sau mong được sự giải đáp của mọi người:
1.Trong hyperWork trọng lượng bản thân có được tự động gán cho các component không? Nếu có thì bỏ nó đi bằng cách nào?
2. Trong hyperWork có cách tạo các tổ hợp tải trọng, loadcase hay không? Mình đang dùng bản student chưa tìm thấy cách làm.
Xin cảm ơn.

thanhlh84

Active Member
Ðề: Trọng lượng bản thân trong hyperwork

Chào bạn.

Không biết là bạn đang sử dụng bộ giải(Solver) nào của Hyperworks hay định tính toán bài toán nào (Linear static, Linear Dynamic, hay Explicit dynamic).

Nếu là Optistruct linear static thì mặc đính không tính đến tác động của trọng lượng (Gravity load). Ví dụ bài toán tính uốn của dầm với tải trọng tập trung tại vị trí chính giữa, mặc định sẽ ko kể đến khối lượng của dầm. Tuy nhiên bạn có thể activate này bằng cách tạo LOAD Collector với Card = Gravity, nhập G = 9810, N1=0,N2=0,N3=1 (Grav theo phuong Z). Khi nhập thông tin vật liệu, nhớ nhập giá trị Ro (khối lượng riêng)

Nếu bạn muốn kết hợp nhiều load khác nhau, bạn có thể tạo một Load Collector = Total_Load với Card Imagine = LOADADD (Hypermesh 14, còn bản HM13 là COMBINE_LOAD) thì phải.

Author

Chào bạn mình đang tập dùng radioss, không biết trong radioss thì trọng lượng bản thân có mặc định như bạn nói ở trên không?

thanhlh84

Active Member

Radioss thường dùng để tính toán bài toán dynamic explicit (mô phỏng va chạm xe hơi, mô phỏng thả rơi, mô phỏng phá hủy). Trong bài toán dynamic, do đó phải có gia tốc trong phương trình chuyển động (Lực quán tính mx'') nên đương nhiên yếu tố khối lượng sẽ cần được cân nhắc trong bài toán một cách tự động.