Ứng Dụng Procast Trong Thiết Kế Đúc

Author
Chào mọi người !
Mình thấy vẫn chưa có nhiều topic thảo luận về procast. Chắc có lẽ dân đúc trong diễn đàn không nhiều... (sory, lại cái bệnh phân biệt chủng tộc tái phát...:4: ).
Vì vậy hôm nay mình lập topic này, hy vọng mọi người cùng tham gia để cùng trao đổi kiến thức.
Nếu mình có lỡ múa rìu qua mắt thợ thì xin mấy cao thủ nương tay cho .... :4:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

I. Giới thiệu Procast:

Cùng với sự phát triển của ngành công nghiệp chế tạo . Mô phỏng quá trình đúc ngày càng trở nên phổ biến và được chấp nhận rộng rãi trên toàn thế giới. Cùng với sự phát triển của ngành công nghệ thong tin. Mô phỏng dần trở thành một công cụ đắc lực cho việc thiết kế và cải tiến thiết kế đúc.
Dựa trên nền tảng mô hình phần tử hữu hạn, kết hợp với các tiện ích được tích hợp sẵn và một hệ thống cơ sở dữ liệu ngày càng được hoàn thiện. Procast thực sự trở thành một công cụ mạnh mẽ giúp nhà sản xuất giảm giá thành sản phẩm, tăng năng suất đúc, và tăng chất lượng vật đúc.
Procast là phần mềm cho phép dự đoán toàn bộ một chu trình đúc. Bao gồm mô phỏng quá trình điền đầy khuôn, quá trình đông đặc, tổ chức tế vi, và quá trình cơ nhiệt(nứt nóng, ứng suất, bền mõi…) của vật đúc. Quá trình mô phỏng được thực hiện một cách nhanh chóng và cho kết quả ngay. Giúp nhà sản xuất có thể kịp thời sửa chữa thiết kế của mình trước khi đưa vào sản xuất.

Tính toán nhiệt

Tính toán dòng chảy

Qua nhiều năm, hàng trăm các thí nghiệm đã diễn ra nhằm so sánh kết quả mô phỏng với thực tế. Và cho đến nay đã được đông đảo các công ty đúc trên thế giới sử dụng.
Procast được ứng dụng chủ yếu trong các công nghệ đúc sau:

Đúc khuôn cát sét
Đúc khuôn mẫu chãy (khuôn vỏ mỏng)
Đúc khuôn mẫu thoát khí (mẫu sẽ hóa hơi trong quá trình kim loại điền đầy khuôn)
Đúc ly tâm
Đúc bán lỏng
Đúc liên tục.
Đúc áp lực ( áp lực cao, áp lực thấp)

Mô phỏng dòng chảy trong đúc áp lực cao

Mô phỏng dòng chảy trong đúc áp lực thấp

biểu diễn phần trăm đông đặc (khuôn cát sét)

[LEFT] Mô phỏng trường nhiệt khuôn mẫu chảy[/LEFT]

mô phỏng ứng suất vật đúc

Last edited:
Author
Ðề: Ứng Dụng Procast Trong Thiết Kế Đúc

II. CÁC BƯỚC THỰC HIỆN MÔ PHỎNG
-
Tạo mô hình 3D
-Mesh
-Precast
-Run
-Viewcast
1. Tạo mô hình 3D
Tùy chọn, bạn có thể dùng PRO, UNX, CATIA...
Nhưng để thực hiện mô phỏng cần có 3 thành phần chính
+Khuôn cố định
+vật đúc
+khuôn di động
(trong phần này mình trình bày cho đúc áp lực,
còn đúc trong khuôn cát sét, võ mỏng,... cũng tương tự)

2.Mesh.
Thực hiện mesh lần lượt các chi tiết đã vẽ ở trên
Việc chia lưới là công đoạn khó khăn nhất của procast
Có lẽ
thích làm khó người sử dụng thì phải
(cũng có thể bản PRocast mình đang xài là bản Cr@ck)
Khi chia lưới cần chú ý đến chi tiết của bạn
Ví dụ:
Vật đúc của bạn có những gờ, hay thành dày cỡ 1mm chẳng hạn.
thì lưới của bạn không thể > 1mm.
Vì mesh sẽ bị lỗi.
Nhưng mesh nhỏ quá thì máy chạy chậm.Có khi máy chạy không nỗi luôn
(nói ngoài lề tí: thằng bạn của mình mấy lần mesh lưới cỡ 0,1 he..he... chạy dòng chảy thì mất gần cả ngày
còn khi chạy ứng suất thì.. out of memmory)
Vì vậy việc mesh cỡ lưới bao nhiêu là tùy vào chi tiết và khả năng máy tính của bạn.

Mesh khuôn cố định
--------------------------

Mesh khuôn di đông
---------------------

Mesh vật đúc
------------------

RÁp các thành phần trên lại với nhau và tiến hành mesh volume
-------------

Sau khi mesh volume

2.Precast.

Gắn vật liệu cho khuôn, vật đúc
---------------------

XÁc định hệ số trao đổi nhiệt khuôn-vật đúc (interface)
------------------------

XÁc định điều kiện biên, như nhiệt độ, vận tốc vào kim loại trao đổi nhiệt khuôn môi trường,nhiệt độ hệ thống làm mát.....
-----------------------------------

Thiết lập gia tốc trọng trường
------------------

Thiết lập điều kiện ban đầu: nhiệt độ ban đầu của khuôn, vật đúc....v..v..
---------------

Thiết lập điều kiện chạy mô phỏng: Dòng chảy, chu kỳ, ứng suất, hay micro-structure
------------
SAu khi thiết lập xong các thông số
ta save lại và run
3.Run

Chạy mô phỏng
------------

3. viewcast:

Dòng chảyvà trường nhiệt độ.
-----------------------------

thời gian đông đặc
-----------------

Shrinkage Porosity(rỗ co, xốp co)
------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình chỉ trình bày sơ về cách thực hiện.
Thông số từng giai đoạn bạn có thể tham khảo thêm trong help
:3:
Chúc mọi người năm mới gặp nhiều niềm vui !!!!

Last edited:
T

tiento_a11

cảm ơn bạn vì bài viết, mình cũng đang cần dùng procast nhưng chưa biết sử dụng

N

nguyenkienchung

Bài viết hay quá! em muốn tìm hiểu ngay. Nhưng mà em ko cài được lisence.... Bác nào dùng rồi thì giúp em với. Em down về bản 2009.1 .giúp em với ạ.

T

tiento_a11

Author

III Mesh:

(trích từ file hướng dẫn kèm theo của ProCAST)
Như hình trên thì mình có 3 cách chính để mesh.
Cách 1: (số 1 ở hình trên)
Dùng công cụ mesh có sẵn của ProCAST.
Nếu chi tiết của bạn, có dạng đơn giản không có các mặt cong bậc 4. thì mesh nhanh và không lỗi.
Ngược lại thì bạn phải chỉnh sửa đôi chút, và mesh tay một số chỗ.
Cách này tương đối lâu, vì cần phải tìm hiểu hết các chức năng của MeshCAST :59::59:
Cách 2:
Dùng phần mềm patran để mesh mặt trước. Sau đó import vào procast và tiến hành mesh thể tích.
Từng bước cụ thể mình xin trình bày sau.
Link down Patran, thì có sẵn trong diễn đàn, ngoài ra tiệm đĩa BK, trên đường Tô Hiến Thành cũng có bán.
Cách 3:
Trong patran cũng có thể mesh thể tích để đưa vào ProCAST. Tuy nhiên, mấy lần mình đưa vào procast đều bị lỗi.
--------------------------------

Last edited:
T

tm_8x

bác dvtuan87 ơi làm ơn chỉ cho em cách sử dụng với. em chưa biết đưa chi tiết vào trong môi trường mesh như thế nào cả! với lại không hiểu có phải máy tính của em cấu hình kém hay không nhưng khi em click chuột chọn mesh nó toàn bị sọc che hết màn hình. bác giúp em bác nhé! em xin chân thành cảm ơn.

Hi Tuấn,
Trích "
II. CÁC BƯỚC THỰC HIỆN MÔ PHỎNG
-Tạo mô hình 3D
-Mesh
-Precast
-Run
-Viewcast "
Bạn chỉ từng bước dùm mình với: ví dụ khi có file khuôn 3D thì cần save ra đuôi gì, rồi import vào ntn? các động tác cần làm khi MESH, cách import và các tham số cần nhập khi PRECAST, rồi từng bước khi RUN, VIEWCAST ... tóm lại phiền bạn tốn ít thời gian chỉ anh em các bước cơ bản cần làm. Nếu được bạn làm cái Video cho 1 file đơn giản rồi post lên cho anh em học hỏi nhé.

Rất cảm ơn về bài viết của bạn.

phần mềm nay hay hen,nhờ vào diễn đàn này biết thêm có nó,chớ hồi giờ mình chưa nge nói,mà cho mình hỏi ở đâu có dạy ko.nếu ko thì hè này mình tự mò dị,chớ nếu dạy thì bi giờ đâu quân đi hoc luôn hihi

Author

@tm_8x: Cấu hình chạy ProCast theo mình thấy chỉ phụ thuộc vào tốc độ CPU, dung lượng Ram của bạn thôi. Càng nhanh, càng lớn thì chạy ProCast càng tốt. Khi mà mô phỏng vật đúc với lưới cở 2.5mmcho vật 300mm mỗi chiều, thì tốt nhất là dùng mấy máy Core2 >2G, Ram 2G trở lên, để khỏi mất công chờ cả ngày. Còn vụ: "sọc che hết màn hình" thì mình vẫn chưa hình dung ra. Sọc lúc bắt đầu chuẩn bị mesh, đang mesh hay sau khi mesh nó mới bị?. Bị cả màn hình hay chỉ vùng làm việc của PreCAST?. :39::39::39:

@hoc3D: Như bài mình đã post ở trên, bạn có thể thực hiện theo một trong 3 cách đó.
Với cách 1:
bạn xuất ra file *.igs (cả 3 phần vỏ di động, cố định, vật đúc). Sau đó import vào preCASt.( File/import from file). sau đó là mesh

Với cách 2:
Thì bạn xuất ra file *.igs, hay *.prt cũng được. Do Patran hỗ trợ nhiều.
Sau đó mesh surface bằng Patran. (ban có thể Search trên mạng để tìm hiểu về phần mềm này)
Xuất ra file *.out
Rồi mở file đó trong PreCAST. Và tiến hành mesh volume. Bạn có thể tìm hiểu chi tiết trong phần help của nó.

Với cách 3: Thì mình cũng đang ngâm cứu. :10:
</B>
Do mình đang ở quê, máy tính thì để trên TP rồi, nên ko thể chỉ cặn kẽ được.
---------------------------------------------

T

trandung55

chào các anh em.mình đang làm đồ án về khuôn đúc áp lực. mà chưa biết tý gì về mô phỏng cả. mình cài có bản procast 2009 . nhưng không biết dùng. mong các bác chỉ cho với.thanks

N

nho yen

Chắc bữa nào qua nhờ Tuấn giúp mô phỏng cái chi tiết quá, Tuấn biết ai ko zậy? học chung lớp đóa! đoán trúng bao 1 chầu cafe Quận 8 hehe

H

hdt

Chào bạn, mình đang công tác tại 1 công ty thép ở hà tĩnh, mình đang cần mô phỏng quá trình đúc liên tục, gặp bài viết của bạn, đọc xong thấy rất hữu ích và rất cảm ơn bạn. Sau mấy ngày tìm tòi trên mạng đã cài được phần mềm này. Mình đang thắc mắc 1 số điều bạn có thể trả lời mình được không, mình đã dùng phần mềm Pro tạo được mô hình 3D và đã import vào được phần mesh procast, và tạo được lưới. Nhưng ở bài viết của bạn, bạn nói khi đã mesh sau đó ráp chúng lại với nhau và tiến hành mesh volume. Mình chưa hiểu lắm công đoạn này, bạn có thể giải thích cụ thể hơn được không. Chân thành cảm ơn bạn rất nhiều.

V

vilumetal

@hdt: Ngoài cách mesh từng chi tiết rồi vào procast ráp lại thì anh có thể ráp từng chi tiết bên ngoài rồi mesh bề mặt cho các chi tiết sau đó vào Procast mesh volume.

Nếu anh thiết kế chi tiết bằng Pro-e thì anh có thể sử dụng modul assembly và pro-mechanice của Pro-e để lắp ráp và chia lưới bề mặt các chi tiết rồi vào procast mesh volume cho toàn bộ file lắp ghép.

H

hdt

@hdt: Ngoài cách mesh từng chi tiết rồi vào procast ráp lại thì anh có thể ráp từng chi tiết bên ngoài rồi mesh bề mặt cho các chi tiết sau đó vào Procast mesh volume.

Nếu anh thiết kế chi tiết bằng Pro-e thì anh có thể sử dụng modul assembly và pro-mechanice của Pro-e để lắp ráp và chia lưới bề mặt các chi tiết rồi vào procast mesh volume cho toàn bộ file lắp ghép.
Cảm ơn bạn, bạn có thể làm ơn cho mình một đoạn video hoặc thao tác bằng hình ảnh được không, mình loay hoay mãi mà không được. Thật sự mình đang cần, cố gắng giúp mình nhé,

H

hdt

Cảm ơn bạn, bạn có thể làm ơn cho mình một đoạn video hoặc thao tác bằng hình ảnh được không, mình loay hoay mãi mà không được. Thật sự mình đang cần, cố gắng giúp mình nhé,
Bạn có thể mô phỏng một chi tiết đơn giản được không, công đoạn lắp ráp giữa vật đúc, khuôn trên và khuôn dưới. cảm ơn bạn rất nhiều

C

cuchieu8483

các bác ơi cho tôi xin phần mềm procast này được ko? thấy các bác thảo luận về procast hay quá tôi rất hưng thú.Tôi tên Trần Ngọc Hiếu email tranngochieu8385@gmail.com,số điện thoại 0932633880 đang làm việc tại Công ty cổ phần cơ khí Thủ Đức,

T

tienphongbk

Em chào các anh, em là sinh viên năm cuối ĐHBKHN, em sắp làm tốt nghiệp. Em muốn làm về mô phỏng đúc mẫu cháy bằng procast, em thắc mắc không biết liệu có được không mong các anh giải đáp giúp và tư vấn cho em nên làm thế nào?
Em xin cảm ơn!

Hiện tại mình mới mesh được, nhưng khi assembly hệ thống vật đúc vào khuôn thì hệ thống vật đúc không đúng vị trí như mong muốn, các bạn biết về phần này xin chỉ giúp nhé. Mình sẽ hậu tạ. duongthanhminhhieu2@gmail.com

Chào bạn dvtuan87.

Mình tên là Tuấn, nick trên MES Lab là AnhTuanKuas. Mình thấy bài giới thiệu về chạy tính toán mô phỏng phần mềm ProCAST của bạn hay quá nên muốn bạn chỉ dẫn giúp. Bạn có tài liệu tham khảo hay bạn biết nơi nào bán tài liệu tham khảo thì xin bạn cho mình xin một bản hoặc chỉ cho mình biết địa chỉ để mua với. Thật sự mình rất cần nó nên xin bạn giúp đỡ, chân thành cảm ơn bạn.
Địa chỉ thư của mình là : giaotuan79@gmail.com

Many thank.