vẽ trên mặt cong

• Thread starter vanbka2008
  • Ngày mở chủ đề
V

vanbka2008

Author
Các bác có ai có thể vẽ một hình tròn trên một mặt cong không vậy? Giúp em với, em cám ơn.

ME

Active Member
Câu này ME đã trả lời cho 1 thành viên nào đó ở diễn đàn cũ. Đơn giản thôi, tạo 1 mặt phẳng cách mặt cong đó 1 đoạn nào đó. Vẽ đừong tròn trên mặt phẳng đó rồi chiếu đường tròn đó xuống mặt cong.

;D ;D Trên mặt cong thì làm sao có thể vẽ đc đường tròn, chỉ có thể vẽ hình mà hình chiếu của nó là đường tròn thôi. Do vậy phải vẽ đường tròn từ mặt phẳng nào đó rồi "convert" sang mặt cong như thầy Me đó.

V

vanbka2008

Author
em vẫn chưa hiểu, các bác có thể chỉ ro chi tiết cho em được không? em mới học nên còn bỡ ngỡ lăm, các bác giúp em với

ME

Active Member
Bạn cứ vô diễn đàn cũ mà xem nhé. Tôi có chỉ cho 1 SV nào đó làm và SV đó đã làm được (tương tự như yêu cầu của bạn).

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
vanbka2008 viết:
Các bác có ai có thể vẽ một hình tròn trên một mặt cong không vậy? Giúp em với, em cám ơn.
Yêu cầu của bạn dường như không đầy đủ, lại còn thiếu chính xác nữa.

Nếu bạn đã sử dụng các chương trình đồ họa 2D hoặc 3D thì bạn cần nhớ rằng ta luôn và chỉ có thể vẽ trên các mặt phẳng mà thôi, ngay khi vẽ 3D như trục đường ống công nghiệp, bạn cũng cần xác định các mặt phẳng vẽ cho từng nét vẽ.

Đối với các mặt cong, ta chỉ có cách "chiếu" các biên dạng 2D (tròn, chữ nhật... đã được vẽ trên mặt phẳng khác) lên mặt cong này. Dĩ nhiên, khi đó các hình chiếu không thể được gọi là hình tròn hay hình chữ nhật (vốn là các đối tượng 2D)... được nữa, vì chúng đã là những hình dạng 3D. Ví dụ, các cạnh chữ nhật không còn là các đoạn thẳng mà đã trở thành các đường cong và nói chung là chúng không // hoặc bằng nhau từng cặp như định nghĩa về hình chữ nhật; các điểm trên một cung không còn cách tâm một khoảng không đổi như định nghĩa đường tròn... Vì thế, tôi mới bảo câu hỏi của bạn thiếu chính xác. Các bài viết trên của các bạn khác đã nêu rất rõ và tôi không hiểu bạn còn thắc mắc điều gì?

Khi bạn chiếu những hình 2D lên một mặt cong, chúng sẽ được chiếu theo phương vuông góc với mặt phẳng có chứa biên dạng cần chiếu. Bởi vậy, với cùng một hình dạng 2D nhưng nếu được vẽ trên các mặt phẳng khác nhau thì khi chiếu lên mặt cong, bạn sẽ có các kết quả khác nhau. Vì thế, tôi mới bảo câu hỏi của bạn không đầy đủ.

Nếu bạn vẫn còn thắc mắc thì tốt nhất, bạn nêu luôn ví dụ cụ thể, các bạn khác và tôi sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề.