Về vấn đề gá đặt chi tiết trên eto để phay và khoan lỗ

• Thread starter tiny
  • Ngày mở chủ đề
T

tiny

Author
các bạn cho m hỏi khi gá đặt chi tiết trên eto để phay và khoan lỗ người ta dùng 2 tấm đặt ép vào má tĩnh và má động của e tô và chi tiết đc đặt lên 2 tấm đó sau đó kẹp chặt = lực kẹp e to. xin hỏi mọi người ngta đã khống chế đủ 5 bậc tự do chưa. nếu m muốn khống chế 6 bậc trên eto thì nên làm thế nào? tks mọi người

Last edited by a moderator:
F
Author
Ðề: gá trên eto

hình như mới 4 bậc thôi: mặt đáy 3 bậc ,khống chế chiều Y là 4 bậc
nếu muốn 5 bậc ta khống chế chiều X nữa : làm đồ gá chặn 1 đầu của chi tiết.v.v
khống chế 6 bậc vậy bạn Phay mặt nào vậy,(chi tiết có 6 mặt thôi).

Thân

Thật ra là 5 bậc rồi đó bạn. Mặt phẳng dưới 3 bậc , tấm ép vào má tĩnh nữa là 2. Má động có nhiệm vụ kẹp chặt , không tính vào gá.

Nếu bạn muốn khống chế 6 bậc thì chỉ việc khống chế bậc tịnh tiến còn lại bằng 1 điểm nữa là được.

Ý đồ khi làm gá có 6 bậc tự do chủ yếu để công nhân dễ thao tác thôi. khi tháo phôi hay gá phôi dễ dàng không mất nhiều thời gian chỉnh vị trí.

Last edited:

Thật ra là 5 bậc rồi đó bạn. Mặt phẳng dưới 3 bậc , tấm ép vào má tĩnh nữa là 2. Má động có nhiệm vụ kẹp chặt , không tính vào gá.

Nếu bạn muốn khống chế 6 bậc thì chỉ việc khống chế bậc tịnh tiến còn lại bằng 1 điểm nữa là được.

Ý đồ khi làm gá có 6 bậc tự do chủ yếu để công nhân dễ thao tác thôi. khi tháo phôi hay gá phôi dễ dàng không mất nhiều thời gian chỉnh vị trí.
Theo mình thì chưa hẳn mặt đáy êto đã khống chế 3 bậc, hàm tĩnh khống chế 2 bậc mà điều đó còn phụ thuộc vào diện tích bề mặt tiếp xúc nữa. Mình biết thông thường hàm tĩnh khống chế 3 bậc(mặt định vị chính của êto), mặt đáy êto 2 bậc. Tùy vào từng trường hợp cụ thể. Không biết ý kiến này có đúng ko nữa.mình nghĩ là thế.

Ðề: Về vấn đề gá đặt chi tiết trên eto để phay và khoan lỗ

5 bậc tự do rồi các thím ah. Nếu muốn khống chế 6 bậc tự do thì bạn chỉ cần hạn chế bậc tịnh tiến theo dọc má Êto. Có thể làm một bu lông,một đầu bắt xuống bàn máy, đầu kia chặn vào chi tiết là sẽ chống được bậc tịnh tiến còn lại.

Mesia™

Active Member

Mình đã xóa hết bài trao đổi ngoài lề nội dung topic. Bạn nào tranh luận ngoài lề xin mời ra Yahoo, Skype......

Thành viên vi phạm sẽ bị xử lí theo Nội Quy

kẹp trên ê tô phay và khoan thoải mái ko cần chú ý tơi bậc tụ do làm j.sản xuất mà cú chú ý quá tới vấn đề như vậy thì sp ở dâu ra.chú ý tới lực kẹp là đc koo đc kẹp chặt quá làm cong vít me ò ê tô => nhanh hỏng ê tô. kẹp nhẹ thì ko làm đc.

Y

yostube

Author

kẹp trên ê tô phay và khoan thoải mái ko cần chú ý tơi bậc tụ do làm j.sản xuất mà cú chú ý quá tới vấn đề như vậy thì sp ở dâu ra.chú ý tới lực kẹp là đc koo đc kẹp chặt quá làm cong vít me ò ê tô => nhanh hỏng ê tô. kẹp nhẹ thì ko làm đc.
sao không chú ý đc bạn

P

phanmoi

Author
Còn về vấn đề sai lệch khi dùng 2 tấm ép thì sao ạ, nếu hai tấm ép đó bề mặt ko đồng đều hoặc có thể biến dạng khi bị ép chặt thì sao ạ