vỏ hộp số xe máy

• Thread starter thaoha
  • Ngày mở chủ đề
T

thaoha

Author
Đầu tiên cho em gửi lời chào tới tất cả các anh chị trong diễn đàn.Hiện em đang làm đồ án tốt nghiệp,đề tài của em là :' thiết kế gia công và mô phỏng số vỏ hộp số xe máy'...vậy em xin các anh chị đi trước anh chị nào có tài liệu cho em xin và chỉ bảo em,em chưa biết đi theo sườn như thế nào cả( vỏ hộp số xe máy nào cũng được).Em xin chân thành cảm ơn.Anh chị nào có tài liệu xin gửi cho em vào hòm thư "luuducthao@gmail.com".

TYA

Well-Known Member
Mình nghe tên của job có vẻ hoành tráng, thiết kế + gia công.
Vậy giả dụ khoảng cách trục trên vỏ hộp là 72.000mm
Bạn lắp cặp bánh răng nào vào cho vừa khớp chính xác để vận hành? (Biết module là 2.000 tỉ số truyền 1.333).
Bạn đáp xong mình cho 1 bv.

P.S Hỏi vài topic liên tiếp giống nhạ, bạn sắp bị ban đấy

N

ngochoi

Author
Ðề: vỏ hộp số xe máy

Bác chưa gì đã dọa ban nick cậu ấy, cậu ta mới vào hỏi thôi mà.
Còn kiểu hỏi lại của bác tớ đoán cậu ấy cũng không rõ đâu, vì kiểu của bác là giao bài tập lớp chế tạo máy về nhà, có thể bằng kinh nghiệm và phần mềm tính toán bác tra ngay được đường kính và số răng, còn tính toán sơ bộ tớ tính nhẩm cũng ra.

@ngochoi: thật nà ở đâu thì cũng có quy định của nó, mình thấy bác TYA làm vậy là đúng lắm
còn câu hỏi của bác cũng chỉ là để cho Thaoha tăng thêm kiến thức nền để ' thiết kế + gia công' hộp số xe máy thôi

TYA

Well-Known Member
Bác chưa gì đã dọa ban nick cậu ấy, cậu ta mới vào hỏi thôi mà.
Còn kiểu hỏi lại của bác tớ đoán cậu ấy cũng không rõ đâu, vì kiểu của bác là giao bài tập lớp chế tạo máy về nhà, có thể bằng kinh nghiệm và phần mềm tính toán bác tra ngay được đường kính và số răng, còn tính toán sơ bộ tớ tính nhẩm cũng ra.
.Ban nik, đây là việc trc đây mình có thể. Nhưng ko phải là ban bừa hay dọa. Ở trên là nhắc thôi, vì dd này khá rắn về nội quy so với 4r khác.

.Tính sơ bộ. Nếu nói nhẩm sơ bộ thì đây là điểm tai hại của cách nghĩ , cách giảng dạy. Phải làm tới nơi bạn ạ.
Nhẩm sơ bộ sẽ gắn cho máy ép mía nó chạy , chứ xe máy ô tô phải đúng từng micrometer....
Cứ "sơ bộ" thì qua bao thệ hệ sinh viên nữa cũng ko làm được thực sự

T

thaoha

Author

anh TYA....đó là em ghi y nguyên đề tài mà thầy giáo giao cho,em cũng không rõ nên hỏi anh chị đi trước chỉ bảo.em cũng chưa biết định hướng làm ntn cả :((

T

thaoha

Author

anh chị nào có tài liệu cho em xin...ở đây là m chỉ gia công vỏ hộp số xe máy thui, anh chị nào có bản vẻ chi tiết 1 vỏ hộp số cho em xin.

N

ngochoi

Author

.Ban nik, đây là việc trc đây mình có thể. Nhưng ko phải là ban bừa hay dọa. Ở trên là nhắc thôi, vì dd này khá rắn về nội quy so với 4r khác.

.Tính sơ bộ. Nếu nói nhẩm sơ bộ thì đây là điểm tai hại của cách nghĩ , cách giảng dạy. Phải làm tới nơi bạn ạ.
Nhẩm sơ bộ sẽ gắn cho máy ép mía nó chạy , chứ xe máy ô tô phải đúng từng micrometer....
Cứ "sơ bộ" thì qua bao thệ hệ sinh viên nữa cũng ko làm được thực sự
Nếu có thể ban nik cậu ấy tớ đoán chắc bác đã ban rồi, diễn đàn rồi sẽ đi xuống với những mod có cá tính như bác ( may thay là bác không có cái quyền ban nik ) có thể là do bác lâu không tham gia diễn đàn nên bị mod khác tước cái quyền đó của bác, bác sinh hoạt lâu năm trên này cũng nên thông cảm cho các thành viên mới, nhưng vậy mới thu hút lượng thành viên đó bác.
Còn về bàn chuyện công nghệ thì bác đã cho ra một con số rất lẻ 1,3333, nếu bác đã từng làm bài tập lớp chế tạo thì hẳn bác đã biết bước đầu phải xác định thông số sơ bộ, sau đó kiểm nghiệm bền tính toán lại khoảng cách trục, thường khoảng cách trục được tình cuối cùng để ưu tiên tính mô đun răng và số răng, trong khi đó bác cho khoảng cách trục trước và tỉ số truyền sau, phải chăng bác làm ngược lại trong sách? và cách làm như thể chỉ ra rằng bác là người có kinh nghiệm và làm việc lâu năm.

T

thaoha

Author

anh TYA có tài liệu có thể cho em xin đk không...việc đầu tiên bay h em cần là có 1 bản vẽ chi tiết 1 vỏ hộp số xe máy loại nào cũng đk,sau đó là lập ra quy trình gia công

TYA

Well-Known Member
anh TYA có tài liệu có thể cho em xin đk không...việc đầu tiên bay h em cần là có 1 bản vẽ chi tiết 1 vỏ hộp số xe máy loại nào cũng đk,sau đó là lập ra quy trình gia công
Mình gợi ý : Bạn ra đại lý 3s của hãng (hãng mà sx xe Jupiter ý) đặt một cái vỏ hộp này.
Vì là linh kiện ít khi thay nên phải đặt chứ ko sẵn ở 3s mà mua ngay được (theo mình biết thế, và từng đặt mua để vọc).
Tên nó là Cover Crank case2 của xe Nouvo. Hay nói là "vỏ láp" dân dã có khi họ lại hiểu. Nếu đại lý ko hiểu họ sẽ đưa cả bảng linh kiện trong catalogue, bạn tìm con mã 5P0-E5421-00.

Giá nó ko cao đâu (250k đổ lại).
Mình nghĩ nó vừa tầm cho đồ án rồi.
Tại sao lại mua? Vì có nó trong tay bạn sẽ lập được bản vẽ nhanh thôi. Thêm nữa là đọc bản vẽ của nó khá nhục so với có vật thật.

T

thaoha

Author

anh cứ gửi thử cho em đi anh TYA...nếu em không đọc được em sẽ nhờ mọi người tư vấn

TYA

Well-Known Member
Bạn cần check pm.....................này thì bài quá ngắn..............