Xin kinh nghiệm tôi cao tần bề mặt

• Thread starter tung.ctd
  • Ngày mở chủ đề
T

tung.ctd

Author
Chào các anh.
Hiện tại em cần tôi bề mặt chi tiết làm từ thép s35c có đường kính là 8mm dài 10.2mm( ốc xe máy). em hiện tại đã có máy tôi cao tần nhưng em không thể nào chỉnh cho máy chạy ổn định theo yêu cầu, máy lúc chạy được lúc không ( chỉnh lụi và hên xui). Xin hỏi trong group mình có ai biết chỉ giúp em với, cách tính chiều sâu thấm tôi, time, đường kính vòng đồng uốn( và uốn bao nhiêu) , nhiệt độ nước, độ cứng sau tôi, tần số máy,.... Em xin cám ơn trước.

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Xin kinh nghiệm tôi cao tần bề mặt

1. Để tính thời gian theo lý thuyết thì bạn phải đọc sách (VD: Sổ tay nhiệt luyện, Công nghệ nhiệt luyện hoặc Thiết kế xưởng nhiệt luyện). Còn thực tiễn thì dùng kinh nghiệm, sang hơn chút là nếu có súng bắn nhiệt (hồng ngoại) để kiểm tra nhiệt độ bề mặt.
2. Với chi tiết như bạn mô tả, ốc xe máy, thì nếu chỉ cần nung phần ren trên bề mặt, bạn để tần số càng cao càng tốt (khoảng 75% tần số tối đa của máy hoặc hơn - theo thử nghiệm thực tế), thời gian nung chỉ khoảng 2 ~ 5 giây, nước làm nguội (hoặc dung dịch pha nước) khoảng 30 độ (nóng quá thì hoặc bơm nước lạnh tuần hoàn, hoặc thả cây nước đá vào)
3. Vòng cảm ứng đều nhất thì có dạng vòng tròn, mặt trong vòng cách bề mặt chi tiết 1 ~ 5 mm cho dễ thao tác. Còn nếu không, bạn dùng ống đồng uốn chữ U, xếp cả loạt chi tiết ở giữa cho nhanh. Tất nhiên là còn rất nhiều cách khác tùy theo ... điều kiện của bạn (miễn là chi tiết nằm giữa vòng, còn vòng thì dùng ống hay lá thì tùy).
4. Độ cứng sau tôi nếu kiểm thì phải dùng máy đo HV, còn nếu làm thủ công cho xe máy thông thường thì dùng dũa để kiểm (cảm thấy trơ là được)