100 Vấn đáp về kỹ thuật đúc nhôm

• Thread starter Vo HuyThanh
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyenluon

Author
Ðề: 100 Vấn đáp về kỹ thuật đúc nhôm

còn nữa không sao có 2 câu hỏi vậy? cho em thao khỏa với mấy huynh

computer_tsv

<b>Designer</b>

Anh xuất bản sách đi !

T

truongxuan2

Author

Bác huythanh mở topic để đó luôn không hồi âm gì nữa à? anh em luôn mong mỏi có tài liệu này, anh post tài liệu tiếng nhật lên anh em cùng dịch cho nhanh *** cùng tham khảo tốt nhất

Nova

MES LAB Founder

Bác Huy Thành vì lý do sức khỏe đã rời MES từ 2-3 năm trước, bạn nên đọc kỹ diễn đàn trước khi "trách" bác ấy nhé :)

Mong các bạn sẽ tiếp tục các chủ đề bác ấy để lại bằng chính kiến thức của các bạn ^^

T

truongxuan2

Author

Rất xin lỗi bác huythanh nha? Mong bác luôn luôn khỏe mạnh để cùng mọi người phát huy hơn nữa kỹ thuật đúc ở Việt nam

T

truongxuan2

Author

Có ai biết nhiều về lỗi đính cát trong nhôm đúc không giúp em tìm nguyên nhân

Last edited by a moderator:

TAMAC

Active Member

Có ai biết nhiều về lỗi đính cát trong nhôm đúc không giúp em tìm nguyên nhân
Cần phân biệt rõ cháy cát và dính bám cát trên vật đúc

Cháy cát thường do 2 nguyên nhân chính:cháy cơ học và cháy hoá học (do nhiệt)
Đúc nhôm nhiệt độ rót thường thấp (khoảng < 700 độ C) nên hiện tượng cháy hoá học (do nhiệt) không hay gặp, cháy cơ học chỉ có thể xảy ra với đúc nhôm khi cát làm khuôn quá to, khuôn giã không chắc, không đều tay.
Nói chung ít khi gặp cháy cát khi đúc nhôm.

Hiện tượng dính cát trên vật đúc nhôm thật ra phải gọi là vỡ cát, do làm khuôn không tốt, hỗn hợp làm khuôn độ bền kém, khuôn vỡ vá sửa không tốt...tạo nên các khe hở của lòng khuôn, khi rót khuôn do nhôm có độ chảy loãng (khả năng điền đầy) rất tốt nên chui vào các khe hở đó kẹp chặt các hạt cát lại thành từng đám xù xì...gây khuyết tật vật đúc.

T

truongxuan2

Author

Cần phân biệt rõ cháy cát và dính bám cát trên vật đúc

Cháy cát thường do 2 nguyên nhân chính:cháy cơ học và cháy hoá học (do nhiệt)
Đúc nhôm nhiệt độ rót thường thấp (khoảng < 700 độ C) nên hiện tượng cháy hoá học (do nhiệt) không hay gặp, cháy cơ học chỉ có thể xảy ra với đúc nhôm khi cát làm khuôn quá to, khuôn giã không chắc, không đều tay.
Nói chung ít khi gặp cháy cát khi đúc nhôm.

Hiện tượng dính cát trên vật đúc nhôm thật ra phải gọi là vỡ cát, do làm khuôn không tốt, hỗn hợp làm khuôn độ bền kém, khuôn vỡ vá sửa không tốt...tạo nên các khe hở của lòng khuôn, khi rót khuôn do nhôm có độ chảy loãng (khả năng điền đầy) rất tốt nên chui vào các khe hở đó kẹp chặt các hạt cát lại thành từng đám xù xì...gây khuyết tật vật đúc.
hi. thanhks anh tamac nhiều !
bên công ty của em đúc các loại hàng rào với cổng ấy. sp lớn. nhiệt độ để ở 760 - 780 độ? mehtanol quét đều và xịt khô mà vân bị nên em mới tạm bó tay và xin chỉ giáo.

sửa đi bạn nhé :)

T

truongxuan2

Author

Không anh em nào tiếp ttucj chủ đề này nữa à?