Abaqus convergence problem

Author
Hi,

Em đang làm một ví dụ trong Abaqus. Điều kiện biên như hình sau:

Mô hình 2D plane stress. chi tiết ở dưới cùng bị fix hoàn toàn ở mặt dưới, chi tiết ở trên di chuyển xuống.
Nhưng có một vấn đề là sau khi giảm size của phần tử thì stress tại điểm lớn nhất tăng liên tục mà không có dấu hiệu hội tụ (convergence). Em đang nghĩ vấn đề này liên quan đến phần contact, các anh và các bạn cho em xin ý kiến với. Em xin cảm ơn!

Ðề: Abaqus convergence problem

Bạn gửi file .cae hoặc .inp lên đây đi, mình cũng mới tìm hiểu không lâu lắm nếu giúp được mình sẽ giúp :)

Bài toán contact của anh phải dùng nonlinear implicit hoặc explicit để giải. Tuy nhiên thông tin điều kiện biên của anh chưa đầy đủ? Phi tuyến do 3 nguyên nhân: Nonlinear material, Nonlinear geometry và Nonlinear contact. Trường hợp khó hội tụ khi có quá nhiều contact hoặc vật liệu phi tuyến (đặc biệt là cao su)? Chưa kể contact của anh có ma sát không? dịch chuyển nhỏ hay dịch chuyển hữu hạn. Nếu vật liệu cứng va đập vào vật liệu mềm thì rất dễ xảy ra không hội tụ. Em không biết dùng Abaqus nhưng nếu điều kiện biên chi tiết hơn + mô hình CAD(mô hình khá đơn giản, có thể vẽ bằng bất cứ phần mềm nào), em có thể thử mô phỏng bằng Optistruct của Hyperworks. (Công ty em chỉ có license Hyperworks)
Anh có thể share vui lòng share mô hình CAD để cho mọi người cùng thử và trao đổi bằng nhiều phần mềm khác nhau để so sánh kết quả.

U

umy

Em duyetctmbk chỉ gửi lại cái hình từ năm 2013 ! không thấy chia mạng lưới, dùng phần tử gì ? mô hình vật liệu không đưa ra !
Chỉ cho biết không có dấu hiệu hội tụ !!!

Thì bây giờ 2017, góp ý chỉ làm lăng bâm mù sờ voi mà chẩn bịnh thôi :24: , để tập tành tài năng ngoại cảm về contact và convergence tạm xem ở:

Ðề tài: BLOG Mô phỏng và Thiết kế, CAD/CAE, Engineering

http://meslab.org/mes/threads/51574...-CAD-CAE-Engineering.html?p=233023#post233023

Xem Trang 13 , Bài 129 có bổ ích gì chăng ?