Ai có tài liệu electrode design cho em xin ạ

• Thread starter startnx
  • Ngày mở chủ đề
S

startnx

Author
Chào các bậc tiền bối NX!Tình hình là em bắt đầu tìm hiểu về NX ạ,đầu tiên em xin các tiền bối cho em xin tài liệu hoặc hướng dẫn em tập tành với electrode design với ạ.Em xin cảm ơn

Ðề: Ai có tài liệu electrode design cho em xin ạ

Cậu dùng cách này làm điện cực cho nhanh: lấy mô hình khuôn ra rồi xem chỗ nào cần dùng xung điện thì extrude lấy 1 khối solid rồi subtract nó với khuôn là xong. Mang mô hình ra lập trình cnc rồi chạy máy là có đồ xài :D

Cảm ơn bạn đã ghé qua và cho mình 1 chiêu,bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết thêm 1 chút được không vì mình mới bắt đầu làm quen.Cảm ơn bạn

thanhlh84

Active Member

Bạn có thể chọn những mặt surface trên khuôn cần làm điện cực rồi extrude lên đến một mặt phẳng nào đó. Thêm square vào nữa là thành điện cực. Khoảng 1-2 phút là xong. Điện cực khó thì cần sử dụng thêm các lệnh offset để bỏ đi phần thừa. Vấn đề khó khăn nhất là khi CAD import vào bị lỗi thì sẽ phải sửa rất phiền phức.
Cảm ơn bạn đã ghé qua và cho mình 1 chiêu,bạn có thể hướng dẫn mình chi tiết thêm 1 chút được không vì mình mới bắt đầu làm quen.Cảm ơn bạn

Anh thanlh84 có nói đến vấn đề khi import nên mình cũng có chút ý kiến, vì đây là vấn đề thường gặp
Trong NX trước: Khi vào modeling thì ta nên sửa lại dung sai ( mặc định là 0.0254) cái này mình thu lại là 0.001, dùng dung sai này cho tất cả các lệnh, đối với sew thì có thể nâng lên 0.01 (0.001 thường lỗi consistency do xoắn curve hoặc mặt). Với dung sai này thì khi xuất ra *.x_t import vào catia hay solidworks ok, không phải nghĩ ngợi
Còn nếu import *.igs hay *.stp ...từ catia hay pro.E mà không biết người tạo trước dùng dung sai bao nhiêu thì đành ngậm ngùi sửa thôi. Hầu như igs khi sew lại thường hở, stp hay lỗi mặt. Nói chung nếu dùng 1 hệ thống cad trong công ty hoặc thống nhất dung sai khi export thì cũng sẽ nhàn hơn ^^