Ai có thể dùng AutoCad để vẽ các loại bánh răng

Author
Tôi đang tham gia vẽ thiết kế cơ khí ở trường mà thầy giáo yêu cầu chúng tôi chỉ dùng chương trình Auto Cad để vẽ 3D các loại bánh răng . Ví dụ như bánh răng trụ răng nghiêng , bánh răng côn , côn xoắn ... Việc vẽ thì tôi có thể vẽ được nhưng mất rất nhiều thời gian do không biết lựa chọn thông số nào để đo rồi vẽ cho nhanh . Đây là đo kích thước của 1 bánh răng cụ thể được đưa ra nên tôi gặp nhiều khó khăn vì tôi từ trước tới giờ chỉ được đo trên bản vẽ rồi vẽ thôi . Việc đo 1 bánh răng thật làm tôi mất nhiều thời gian và cảm thấy lúng túng . Tôi muốn hỏi những ai ở đây đã có kinh nghiệm vẽ bánh răng đo trực tiếp trên vật thật rồi . Hãy cho tôi biết những thông số nào nên đo ở đó . Rất cảm ơn mọi người trả lời nhé !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Nếu dùng AutoCAD để vẽ các bản vẽ kỹ thuật 2D (bản vẽ chế tạo) cho các loại bánh răng (gồm cả răng nghiêng và côn xoắn...) thì không có vấn đề gì, vì trong các bản vẽ này, ta dùng rất nhiều quy ước để thể hiện ý tưởng (ý muốn) và ghi chú nêu rõ các yêu cầu khác của nhà thiết kế. Tuy nhiên để dựng mô hình 3D thực thụ thì AutoCAD không làm được, các mô hình 3D trong AutoCAD thường được gọi là 2,5D thôi!

Bạn nên trình bày với thày giáo và đề nghị cho sử dụng một phần mềm thiết kế cơ khí 3D thích hợp hơn cho công việc này.

ME

Active Member
Để vẽ các bản vẽ 2D thì chắc rằng AutoCAD vẫn là lựa chọn số 1 hiện nay. Tuy nhiên nếu vẽ các chi tiết 3D, nhất là các chi tiết phức tạp, thì em nên quên gã AutoCAD đi. Hãy sử dụng thằng em ruột của gã là Inventor hoặc các anh chàng CAD hàng xóm như SolidWork, SolidEdge,... hoặc dùng mấy gã CAD/CAM như ProE, Catia, Uni...

L

Liễu Ngân Đình

Khổ thế đấy, hình hoạ hoạ hình bị điểm kém đúng không? ;D
Thôi, đưa lên máy Scan quét roẹt cái rồi chuyển vào Acad rồi vẽ nét đè lên.
Quét 2 mặt rồi tính góc nghiêng, dùng cách xoay trục toạ độ để vẽ 1 cái răng nghiêng hoàn chỉnh rồi Array tất cả thôi.
Làm đơn giản chỉ có vậy!

N

nguyenthanhtuan

Bạn cố gắng học lập trình Autolip thì vẽ được đấy

Chào mecongnghe !
Nếu bạn vẽ cái đó chỉ để đối phó với thầy giáo thì mình bày cho bạn cách này nhé:
Bạn có thể dùng solidworks hay phần mềm 3d nào đó có thư viện bánh răng, bạn mở một bánh răng với thông số yêu cầu rồi save với đuôi . sat, rồi mở bằng cad, sau đó save bằng file cad vậy là được rồi. Tuy nhiên mình không khuyến khích bạn làm vậy đâu, tốt nhất là bạn đề nghị thầy giáo cho dùng phần mềm 3d, học là học cho mình mà!
Chúc thành công !

P

pvtuanbk@yahoo.com

Các Bác ơi! cho E hỏi dùng Autolisp có thể vẽ đựoc biên dạng của bánh răng Hypoit (Bánh răng quả dứa trong truyền lực chính của ôtô) ko?Ai biêt chỉ cho E với. Thanks!

T

Tuanaplaco

Hu hu .. Các bác ơi cứu em với. Có một công ty Nhật bản có chuyển cho tôi 1 bản vẽ 3D rất quan trọng, nhưng họ lại dùng bằng phần mềm Mechanical Destop 2008. Các bác nào biết về phần mềm đó và biết chỗ bán đĩa cài làm ơn cho tôi biết nhé. Cám ơn các bác.

Nếu dùng CAD để vẽ bánh răng 3D ( các loại ) dùng để trình bày minh họa chứ không gia công thì mình vẽ được hết, đúng biên dạng, đúng thông số và đúng yêu cầu.
Anh em có thể tham khảo trong cuốn vẽ bánh răng của TS nguyễn hữu lộc. Mới xuất bản hồi năm ngoái. Mình có coi, nhưng quên tựa, ngày mai tranh thủ chạy vào siêu thị coi tựa rùi post tên cho anh em có cần thì mua !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Hu hu .. Các bác ơi cứu em với. Có một công ty Nhật bản có chuyển cho tôi 1 bản vẽ 3D rất quan trọng, nhưng họ lại dùng bằng phần mềm Mechanical Destop 2008. Các bác nào biết về phần mềm đó và biết chỗ bán đĩa cài làm ơn cho tôi biết nhé. Cám ơn các bác.
Bất cứ cửa hàng bán CD nào cũng có, nếu ở Hà Nội, cậu ra Lý Nam Đế.

V

Vucuong

Vẽ bánh răng

- Bộ cài Mechannical Desktop 2008 thường đi cùng với bộ cài Inventor2008 với 2 đĩa DVD. Bạn có thể ra BK mà mua.
- Có thể vẽ được bánh răng trụ trên phần mềm Mechanical Desktop nhưng thường chỉ là vẽ răng thẳng mà thôi còn bánh răng côn xoắn và răng nghiêng thỉ chỉ có thể vẽ trên các phần mềm khác dễ dàng hơn nhiều.

Last edited by a moderator:
Mình làm đồ án chi tiết máy. có thằng bạn giới thiệu cho phần mềm nhỏ, tích hợp được với autoCad để vẽ các loại bánh răng, đĩa xích, ổ lăn, ổ trượt. Tên của nó là setupctm hay gì đó đoại loại như thế, khoảng 30M, Anh em tìm trên mạng xem. Nó có thể vẽ rất nhanh mấy cái đó cả 2D và 3D trên phần mềm autocad. mình vẫn còn nó nhưng không biết upload như thế nào. Anh em nào cần thì cho địa chỉ mail, tối mình thử giửi xem có được không.

QuyenQCM

Active Member
B

BKM

Chính xác thì đó là chương trình tính toán hệ dẫn động cơ khí (cũng là đồ án chi tiết máy ở BK) của các thầy thuộc bộ môn công nghệ CTM bách khoa viết nên. Trước cũng dùng thử nhưng thấy nó khác với thầy hướng dẫn nhiều quá nên không xem đến đoạn cuối như thế nào :D. Theo như hướng dẫn thì nó có thể vẽ CAD được những thứ sau.

Tuy nhiên mình vẫn phải tự điền các thông số cần thiết vào, xem ra so với tự vẽ cũng chẳng khác hơn là bao nhiêu.

H

hienhd

Thực chất Autocad vẽ đc nhưng mất rất nhiều thời gian đặc biệt bạn chưa sử dụng nhiều minh có cách đối phó cưc oách mang nó di scan 3d save vào Autocad là xong

D

DuyQuy_nt

có nhất nhất là fai dùng AutoCad ko, hiện giờ có rất nhiều các phần mền cơ khí có thể vẽ 3D như của bạn

D

DuyQuy_nt

Mình làm đồ án chi tiết máy. có thằng bạn giới thiệu cho phần mềm nhỏ, tích hợp được với autoCad để vẽ các loại bánh răng, đĩa xích, ổ lăn, ổ trượt. Tên của nó là setupctm hay gì đó đoại loại như thế, khoảng 30M, Anh em tìm trên mạng xem. Nó có thể vẽ rất nhanh mấy cái đó cả 2D và 3D trên phần mềm autocad. mình vẫn còn nó nhưng không biết upload như thế nào. Anh em nào cần thì cho địa chỉ mail, tối mình thử giửi xem có được không.
hay vậy, bác cho e xin 1 bản nhé, cái đó có vẽ được xích ko bác, nếu có thì tốt quá, e cảm ơn bác lăm lắm, Email của e: doduyquy@yahoo.com
doduyquy.46ctm@gmai.com