Ẩn đường nét trong solidworks.

Author
----Xin chào tất cả anh em trong diễn đàn.----
---Tình hình là mình cũng đang tập tành học solidworks. Mình muốn thể hiện một bản vẽ kết hợp hình chiếu + hình cắt.
Mình muốn chỉ thể hiện nét khuất bên hình chiếu. Mình ẩn nét khuất bên hình cắt đi, nhưng mà đường ẩn được đường
[/URL][/IMG] không. Không biết khắc phục thế nào? Tìm hoài mà giải quyết không được. Cụ thể như hình bên dưới. Mình có đính kèm file.
http://www.mediafire.com/download/kfatay298gum95u/thac_mac.rar
Anh em xem giải quyết giúp mình với.
Kính nhờ Anh em giúp đỡ.
Trân trọng.
Tuấn Hùng.

TAMAC

Active Member
Ðề: Ẩn đường nét trong solidworks.

---Tình hình là mình cũng đang tập tành học solidworks. Mình muốn thể hiện một bản vẽ kết hợp hình chiếu + hình cắt.
Mình muốn chỉ thể hiện nét khuất bên hình chiếu. Mình ẩn nét khuất bên hình cắt đi, nhưng mà đường ẩn được đường
[/URL][/IMG] không. Không biết khắc phục thế nào? Tìm hoài mà giải quyết không được. Cụ thể như hình bên dưới. Mình có đính kèm file.
Kính nhờ Anh em giúp đỡ.
Trân trọng.
Tuấn Hùng.
Kích chuột phải vào đường đó rồi tích Hide Edge trong bảng, sẽ có hiện tượng toàn bộ đường đó sẽ bị ẩn (kể cả đoạn nét thấy mép ngoài bên trái) lại kích chuột phải vào hình, tích Show Edge, chọn đoạn thấy vừa bị ẩn , OK để khôi phục lại.

Last edited:
Kính nhờ Anh em giúp đỡ.
Trân trọng.
Tuấn Hùng.
Chắc bác để chế độ view cả nét mảnh rồi.

Author

Kích chuột phải vào đường đó rồi tích Hide Edge trong bảng, sẽ có hiện tượng toàn bộ đường đó sẽ bị ẩn (kể cả đoạn nét thấy mép ngoài bên trái) lại kích chuột phải vào hình, tích Show Edge, chọn đoạn thấy vừa bị ẩn , OK để khôi phục lại.
Cám ơn Anh đã chỉ bảo. Nhưng mà em làm vẫn không được. Kich phải vào đường đó Chọn Hide Edge thì nó ẩn đoạn thấy bên phải, còn đoạn đứt bên trái thì vẫn vậy. Làm đi làm lại hoài vẫn không được.

Author
Ðề: Re: Ẩn đường nét trong solidworks.

Chắc bác để chế độ view cả nét mảnh rồi.
Cám ơn bạn nha.
Đúng là mình đang chọn chế độ show hết nét khuất lên, nhưng do mình kết hợp hình chiếu + hình cắt nên mình muốn bỏ hết nét khuất bên hình cắt đi nhưng mà không bỏ được. đường bỏ được đường không.

TAMAC

Active Member

Cám ơn Anh đã chỉ bảo. Nhưng mà em làm vẫn không được. Kich phải vào đường đó Chọn Hide Edge thì nó ẩn đoạn thấy bên phải, còn đoạn đứt bên trái thì vẫn vậy. Làm đi làm lại hoài vẫn không được.
Sao lại thế nhỉ?
Hình ban đầu

Sau khi chuột phải chọn đường cần ẩn, Hide Edge (ẩn luôn cả nét thấy bên trái hình)

Chuột phải vào khung hình màu xanh, Show Edge, chọn lại nét bị ẩn đó, OK

Kết quả cuối cùng (có đúng ý của bạn không?)

Author

Sao lại thế nhỉ?
Hình ban đầu

Sau khi chuột phải chọn đường cần ẩn, Hide Edge (ẩn luôn cả nét thấy bên trái hình)

Chuột phải vào khung hình màu xanh, Show Edge, chọn lại nét bị ẩn đó, OK

Kết quả cuối cùng (có đúng ý của bạn không?)
Cám ơn Anh đã tận tình chỉ bảo nha.
Đúng ý em rùi.

V

VUONGQUYET

Những trường hợp như vậy bạn có thể kết hợp giữ phím shift để ẩn đường nét