Ansys Explicit Dynamics

• Thread starter SuperNooTi
  • Ngày mở chủ đề
S

SuperNooTi

Author
Chào các anh chị và các bạn,
Em đang học sử dụng phần mềm ansys và thực hành làm 1 bài mô phỏng khuôn dập tấm bằng Module Explicit Dynamics, nhưng trong quá trình giải bài toán thì nó không hội tụ được đến 100%, nó chỉ chạy được khoảng hơn 30% là đã xong, và dĩ nhiên kết quả cũng ko chính xác. Vì vậy em đăng bài mong muốn các anh chị và các bạn ai biết có thể giúp em giải đáp thắc mắc này.
Em xin chân thành cảm ơn!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Pathétique

Active Member
Ðề: Ansys Explicit Dynamics

Lưới của bạn cả chày và cối biến dạng nhiều quá vậy. Bạn kiểm tra lại vật liệu xem đúng đơn vị đúng behavior laws chưa, bạn có dùng damage laws không ?

Bạn sử dụng explicit với phương pháp tăng vận tốc hay mass scaling ?

Mô hình của bạn khá đơn giản, bạn nên giải implicit (dùng *static kèm stabilize hoặc *dynamic với application=quasi static) trước để kiểm tra chắc chắn các thông số đúng hãy.

Cho em hỏi dùng explicit tăng vận tốc hoặc mass scaling ở mức độ nào thì kết qua hợp lý, dựa vào tiêu chuẩn nào a

Pathétique

Active Member

Bạn có thể đặt virtual speed (vận tốc ảo) tăng gấp vài ngàn lần để giảm thời gian tính toán cho những trường hợp tính chất vật liệu không phụ thuộc vào thời gian (
, chẳng hạn elastic, elasto-platic), cũng với trường hợp này bạn có thể kết hợp sử dụng mass scaling.

Trường hợp bạn sử dụng behavior laws của vật liệu phụ thuộc vào thời gian (vật liệu elastomer với mô hình visco-elastic chẳng hạn) thì được sử dụng mass scaling thôi, giữ nguyên vận tốc thực của quá trình.

Trong trường hợp sử dụng virtual speed, bạn cần kiểm tra các tiêu chuẩn về năng lượng, chẳng hạn tỷ lệ động năng / nội năng toàn hệ...

Nếu sử dụng mass scaling, tốt nhất là chạy mô phỏng implicit hoặc dùng công thức analytical để ước lượng frequency mode 1 của hệ, từ đó tính hệ số mass scaling phù hợp dựa trên giá trị của vận tốc truyền âm trong môi trường vật liệu đó. Không thì bạn chạy explicit với nhiều hệ số giảm dần (với kim loại thì khoảng từ 256, 128, 64, 16, 8), hệ số càng giảm thì kết quả hội tụ dần, nhất là tại các phần có contact, vì khi mass scaling lớn thì vận tốc sóng đàn hồi càng lớn, biến dạng sẽ xảy ra càng nhanh và cục bộ, ngay tại chỗ tiếp xúc biến dạng rất lớn trong khi phần còn lại không có gì. Cũng như trường hợp virtual speed, bạn cần kiểm tra criteria về năng lượng sau khi mô phỏng.

Lưu ý với các mô hình nhỏ thì explicit cho thời gian tính lâu hơn implicit.

Nếu làm trên implicit mà không hội tụ, tốt nhất nên kiểm tra mô hình kĩ trước khi chuyển sang explicit. "It may be more efficient to let your computer spend more time solving your actual problem, than to keep modifying the model hoping that this last change will be the trick that gets you to the end of the step." :
http://info.simuleon.com/blog/6-tips-solving-non-c[MEDIA=youtube]nvergenc-with[/MEDIA]-abaqus-fea

Sử dụng mas scaling làm thay đổi tới vận tốc truyền âm thì có cần chú y tới time step k a, ví dụ những bài có va chạm và biến dạng lớn.

Còn mo hình nhỏ là nói về số lượng phần tử a???

Pathétique

Active Member

Bạn đặt mass scaling phù hợp thì time step bạn cứ để phần mềm tự xác định hoặc lấy giá trị mặc định. Thường chương trình chạy không hết là bị lỗi về contact hoặc phần tử bị biến dạng quá lớn, lỗi behavior laws, hoặc các lỗi khác. Time step còn phụ thuộc vào kích thước phần tử, không nên để time step quá lớn đến mức mỗi phần tử chỉ được tính 1 lần, cũng không dừng quá lâu trên 1 phần tử gây khó hội tụ. Điều này phụ thuộc vào mỗi bài toán và vật liệu khác nhau, bạn có thể tham khảo documentation của phần mềm để có giá trị ước lượng hợp lý.

Mô hình nhỏ mà mình nói là nhỏ về kích thước và đơn giản về mặt mô hình (contact, behavior laws). Chẳng hạn uốn hay dập thì để chắc chắn về mặt mô hình thì nên giải với implicit (application
) trước. Còn va chạm thì explicit chắc chắn hơn rồi (mọi bữa mình thấy chỗ mình làm drop test bằng solidworks nhưng mình chưa có thời gian xem solver của họ là loại nào).

Dùng Explicit rất hiếm khi gặp vấn đề về hội tụ, nhưng nếu lập mô hình không chắc chắn thì kết quả không fiable, nhất là với các bài toán q
mà nghiệm gần như là duy nhất. Nếu bạn lập mô hình implicit, sau khi chạy phần mềm báo 1 loạt warning và lỗi negative eigenvalues, zero pivots hay numerical singularities thì khi chuyển qua Explicit tất cả sẽ biến mất, chương trình chạy từ đầu đến cuối trừ khi bị lỗi contact hay biến dạng hay vật liệu như mình nói trên. Nguyên nhân là do trong solver implicit trạng thái static được giải cho mỗi bước tính, và điều kiện unicity of physic solution là tiêu chuẩn hội tụ, nên khi nghiệm mà phần mềm tìm ra dao động giữa 2 solutions mà 2 solutions đều đúng (đều là trạng thái cân bằng, có điều 2 trạng thái khác nhau)thì phần mềm không biết chọn nghiệm nào, và không hội tụ. Trong solver explicit thì những điều này được bỏ qua, nhưng cũng chính vì vậy khi bạn lập mô hình không đúng về điều kiện biên, thậm chí ill contionned về nhiều dữ liệu khác thì vẫn ra kết quả. Và khi mô hình đã sai với thực tế cần mô phỏng thì có hội tụ thì kết quả cũng không có giá trị.

S

SuperNooTi

Author

Cảm ơn bạn đã chia sẻ ý kiến,
là do mình chỉ quan tâm đến biến dạng của chi tiết cần đc tạo hình nên mình ko để lưới chày và cối khuôn đẹp,
nhưng mình vẫn thắc mắc là lý do nào khiến cho bài toàn của mình ko hội tụ đc, mình tưởng là chia lưới chỉ ảnh hưởng đến độ chính xác của bài toán.
còn vật liệu thì mình chọn là thép ko rỉ.

Pathétique

Active Member

Lưới của bạn không phải là đẹp hay không mà mình nghĩ nó có vấn đề về contact. Mà contact thì có thể do tính chất vật liệu hoặc do bạn chia lưới không phù hợp với cách bạn đặt contact, hoặc do những nguyên nhân mình nói trên.

Bạn kiểm tra mô hình xem có interpenetration của lưới và các phần tử không. Bạn xem file báo lỗi của ansys xem nó báo error nào thì mình dễ diagnostic hơn.

S

SuperNooTi

Author

Cảm ơn bạn rất nhiều, bạn thực sự rất nhiệt tình!
Tuy nhiên, mình cũng mới tìm hiểu phần mềm Ansys, và chỉ học làm theo các video trên youtube, mình chưa từng thấy video nào họ hiệu chỉnh cái behavior laws của vật liệu và chỉnh damage laws, mình chỉ thấy họ đơn giản là chọn loại vật liệu rồi xong chuyển sang các phần khác luôn, mình cũng thử tìm nhưng mà không thấy có trong cây thư mục. Kể cả việc bạn nói vật liệu có liên quan đến contact và cách chia lưới, mình cũng chưa hiểu lắm (có phải là khi chọn contact như là bonded, frictional... thì sẽ chọn cách chia lưới tương ứng như là Tetranhedrons hoặc Hex Dominant... hay ko) và bạn có tài liệu hướng dẫn hiệu chỉnh về các phần này không, có thể share cho mình được không?
Còn về kết quả thì ansys không báo lỗi gì cả (hoặc là do mình chưa biết tìm lỗi ở chỗ nào :)) ), tất cả đều có dấu tích xanh rất đẹp.
Đây là đường link file mô phỏng của mình, nếu bạn có thời gian có thể xem giúp mình, để tiện phân tích lỗi sai
http://www.mediafire.com/download/57ghgcd7xs1cclh/Simulation.wbpz
Cảm ơn bạn rất nhiều. :))

Cho hỏi với bài toán dập như trên có thể coi là quasi static k a???

Và trong abaqus lúc chọn bộ giải cho step có: static general mà trong example sử dụng tính cả bài toan biến dạng lớn có hợp lý k. Ngoài ra khi khai báo vật liệu có thông số plastic co phai là su thay đôi us chảy phụ thuộc biến dạng k. Nếu k khai báo no thì sao??

Và abaqus co khả năng remeshing trong lúc đang tính k, e chỉ thấy có tính xong r remesh tính từ đầu và kiểu adaptibe méh.
Em cảm ơn

prosicky

Active Member

Tuy nhiên, mình cũng mới tìm hiểu phần mềm Ansys, và chỉ học làm theo các video trên youtube, mình chưa từng thấy video nào họ hiệu chỉnh cái behavior laws của vật liệu và chỉnh damage laws, mình chỉ thấy họ đơn giản là chọn loại vật liệu rồi xong chuyển sang các phần khác luôn, mình cũng thử tìm nhưng mà không thấy có trong cây thư mục. Kể cả việc bạn nói vật liệu có liên quan đến contact và cách chia lưới, mình cũng chưa hiểu lắm (có phải là khi chọn contact như là bonded, frictional... thì sẽ chọn cách chia lưới tương ứng như là Tetranhedrons hoặc Hex Dominant... hay ko) và bạn có tài liệu hướng dẫn hiệu chỉnh về các phần này không, có thể share cho mình được không?
Còn về kết quả thì ansys không báo lỗi gì cả (hoặc là do mình chưa biết tìm lỗi ở chỗ nào :)) ), tất cả đều có dấu tích xanh rất đẹp.
Đây là đường link file mô phỏng của mình, nếu bạn có thời gian có thể xem giúp mình, để tiện phân tích lỗi sai
Mình xem hình thấy bạn dùng bản Ansys 16.0 thì phải?
Bản này "thuốc" bị lỗi nên giải không ra kết quả vì bản thân mình đã từng dùng bản 16.0 để giải 1 số bài toán đơn giản (tự học) và 1 bài toán của 1 vị giảng viên người Đài Loan qua hướng dẫn và bài toán cụ thể của vị giảng viên này mà kết quả như bạn nói => bài toán không hội tụ mặc dù làm đúng hướng dẫn trong video.
Bạn nên sử dụng bản Ansys 16.2 vì sang bản này thì mình đã giải được bài toán đó, có lẽ do "thuốc" đó.
Thân!

Pathétique

Active Member

Cho hỏi với bài toán dập như trên có thể coi là quasi static k a???

Và trong abaqus lúc chọn bộ giải cho step có: static general mà trong example sử dụng tính cả bài toan biến dạng lớn có hợp lý k. Ngoài ra khi khai báo vật liệu có thông số plastic co phai là su thay đôi us chảy phụ thuộc biến dạng k. Nếu k khai báo no thì sao??

Và abaqus co khả năng remeshing trong lúc đang tính k, e chỉ thấy có tính xong r remesh tính từ đầu và kiểu adaptibe méh.
Em cảm ơn
Bài toán dập có thể giải như q
được, Marc (MSCsoftware) vẫn giải các bài toán dập và forming bằng implicit. Trong abaqus thì bạn chọn *DYNAMIC, APPLICATION=QUASI

Bạn dùng *STATIC với NLGEOM=YES là bình thường, nhất là forming thì thường có biến dạng lớn, phải dùng formulation của nó.

*PLASTIC chưa đủ để khai báo phần visco, bạn có thể tham khảo các mô hình sử dụng trong các ví dụ metal forming, đơn giản nhất là *RATE DEPENDENT. Còn nếu bạn không muốn phụ thuộc vào vận tốc thì bạn để *PLASTIC không thôi. Về các mô hình có visco cho kim loại thì bạn nói loại vật liệu mình có thể consult cho bạn, trước mình chuyên làm về behavior laws của kim loại.

Remesh có 2 kiểu, adaptive và remesh. Abaqus có thể remesh trong quá trình tính toán, sau mỗi iteration. Remesh hình như mới có trong abaqus standard thôi, còn explicit thì chỉ có adaptive, theo mình nhớ là vậy.

Pathétique

Active Member

Mình không dùng ansys nên mình không rõ các lệnh để chỉ bạn cụ thể, nhưng contact và chia lưới liên quan chặt chẽ đến nhau, vì khi bạn khai báo contact thì code sẽ chia lưới contact, nghĩa là lưới giữa 2 bề mặt contact của bạn. Tùy code mà kiểu phần tử nào thích hợp nhất với contact. Tài liệu thì bạn đọc ngay trong documentation của code.

Như bạn trên nói, bạn thử các version khác của ansys xem thế nào hãy, nếu vẫn báo lỗi thì ta phân tích tiếp.

Nhân đây e muốn hỏi. E đang tự học thêm về FEM, theo định hướng ứng dụng để đi làm CAE. E đã tham khảo sách của Reddy nhưng cảm giác thiên về toán quá, không biết có quyển nào dễ đọc hơn không.

Không biết có open source nào mình co thể đọc code không a, tự mình viết đuợc những bài đơn giản co lẽ sẽ hiểu hơn.

Pathétique

Active Member

Nhân đây e muốn hỏi. E đang tự học thêm về FEM, theo định hướng ứng dụng để đi làm CAE. E đã tham khảo sách của Reddy nhưng cảm giác thiên về toán quá, không biết có quyển nào dễ đọc hơn không.

Không biết có open source nào mình co thể đọc code không a, tự mình viết đuợc những bài đơn giản co lẽ sẽ hiểu hơn.
Hồi Beethoven viết giao hưởng số 3, thỉnh giả nghe giữa buổi bỏ ra ngoài và giới phê bình chỉ trích là viết dài quá, Beethoven phát biểu ông ấy sẽ viết mấy bản sau dài hơn để họ thấy bản này là ngắn !

Mình nói cho vui thôi, nhưng cuốn của Reddy không nặng về toán đâu, nếu bạn đọc Zienkiewicz hay mấy cuốn khác thì bạn sẽ thấy trong cuốn Reddy không đề cập mấy về toán. Dù sao thì chẳng có lý do gì phải đọc Reddy trước khi làm CAE hay phải đọc thì mới hiểu, cứ làm sao thích hợp nhất thôi, mình là kĩ sư chứ chẳng phải giáo sư hay làm toán mà. Hơn nữa mấy bài trong sách đó giải bằng Fortran, dĩ nhiên hiểu và viết được thì rất tốt, nhưng sau đó chẳng giúp bạn làm abaqus tốt hơn, trong khi đi làm thì hầu như không có chỗ nào nói bạn viết fortran thay vì dùng abaqus cả. Sách dễ hơn Reddy thì hiện mình không biết, vì mình cũng chưa đọc hết các sách, nhưng như mình nói, không nhất thiết cứ phải dùi mài sách mới nắm kiến thức. Bạn cứ làm code rồi sau quay lại cũng vẫn hiệu quả.

Học phần mềm thì có nhiều cách. Mình không thiên về open source hay commercial, vì mình đã dùng open source 4 năm và gặp đủ khó khăn rồi, chuyển qua commercial thấy thoải mái hơn hẳn. Tuy nhiên mình cũng thừa nhận là tốt nhất là học từ open source vì mình sẽ hiểu rất rõ và rất sâu, sau này làm trên abaqus, marc hay ansys rất chắc chắn (chia lưới, chọn thông số, thuật giải, phân tích kết quả... làm bước nào chắc bước đó), gặp lỗi thì nhận định đúng và hiểu bản chất. Ngày xưa mình dùng Cast3m, code finite element phát triển bởi cao ủy năng lượng hạt nhân Pháp là chỗ mình làm luôn, solver này rất tốt và fiable, mô phỏng được hầu hết các dạng vấn đề (cơ, nhiệt, điện từ, cfd, cơ đất...). Tuy nhiên học CAST3M mà không có người hướng dẫn thì cũng khó. Một code khác là code Aster của EDF (điện lực Pháp), cũng free và được dùng nhiều, hiện ở trường Xây Dựng HN có mở lớp dạy code Aster, giảng viên vừa ở trường XD vừa 2 người hiện đang làm ở điện lực Pháp (cũng vì vậy mà họ dạy code này). Mình chưa dùng code Aster cũng như không rõ về course bên trường XD, nhưng mình nghĩ course đó cũng không giúp bạn nhiều cho mục đích của bạn.

Tốt nhất là bạn bắt đầu bằng học abaqus với keywords, mình hiểu rõ hơn là làm trên abaqus/cae. Tuy nhiên phần chia lưới vẫn phải làm trên cae hoặc thông qua python (thật ra học python hơi lâu nhưng rất hữu ích vì giờ hầu hết công việc chia lưới mình làm từ python, bất kể dùng abaqus hay phần mềm nào). Trong documentation của abaqus, phần tutorial có chia 2 chương, chương tutorial bằng cae và chương tutorial dùng keyword, bạn có thể tham khảo.

Dù sao thì tutorial cũng chỉ là họ hướng dẫn và mình làm theo. Khi có người hướng dẫn thì lợi thế là mình được dạy cách nghĩ và tự làm nên cảm giác code tốt hơn. Bạn có thể xem trong khoa hay trong chương trình có đề tài hay project nào làm mô phỏng thì làm, đó là cách tốt nhất. Mọi bữa mình và anh Dũng CatiaBKHN lên kế hoạch mở lớp (dạy abaqus, cast3m, miễn phí cho sinh viên, giảng viên), nhưng hiện chưa có điều kiện, chắc anh ấy đợt này cũng bận. Tháng 7 mình về hi vọng tổ chức được một lớp đầu tiên.

Hiện mình đang trong giai đoạn projects nhiều nên token abaqus luôn dùng hết, không mở được các mô hình để xem xét và consult. Chỉ còn bản student nhưng laptop mình là win32 nên chỉ cài được abaqus 6.12 (các version sau của abaqus luôn chỉ viết cho win64), mọi người hay gửi mô hình với version abaqus mới nhất nên cũng không mở được. Nhưng mình có thể gửi bạn tài liệu, trích từ cours của Abaqus, ngắn gọn, mỗi bài chỉ vài trang a4, rất đơn giản và rõ ràng dễ hiểu. Bạn cũng có thể học FEM với Matlab, vừa nắm bài mà matlab cũng rất thông dụng, là công cụ toán mạnh, khoa giải tích các trường thường dạy FEM trên matlab.

Học phần mềm thì có nhiều cách. Mình không thiên về open source hay commercial, vì mình đã dùng open source 4 năm và gặp đủ khó khăn rồi, chuyển qua commercial thấy thoải mái hơn hẳn. Tuy nhiên mình cũng thừa nhận là tốt nhất là học từ open source vì mình sẽ hiểu rất rõ và rất sâu, sau này làm trên abaqus, marc hay ansys rất chắc chắn (chia lưới, chọn thông số, thuật giải, phân tích kết quả... làm bước nào chắc bước đó), gặp lỗi thì nhận định đúng và hiểu bản chất.
Cảm ơn những góp ý của a a, đấy cũng là vấn đê e hay gặp, thuật toán của các bộ giải khác nhau nắm không chắc nên không biết trong trường hợp này thì dùng bộ giải nào, lưới chia bao nhiêu la du ,hay gặp bị lỗi giữa chừng, thời gian tính toán quá lâu mà chưa biết hiệu chỉnh, mà ra kết quả rồi cũng không nắm các cách kiểm tra kết quả.

S

SuperNooTi

Author

Cảm ơn tất cả các bạn đã giúp đỡ một cách rất nhiệt tình ạ!
:41::41::41::41::41::41::41::41::41::41:

bonze

Active Member
Chào các anh chị và các bạn,
Em đang học sử dụng phần mềm ansys và thực hành làm 1 bài mô phỏng khuôn dập tấm bằng Module Explicit Dynamics, nhưng trong quá trình giải bài toán thì nó không hội tụ được đến 100%, nó chỉ chạy được khoảng hơn 30% là đã xong, và dĩ nhiên kết quả cũng ko chính xác. Vì vậy em đăng bài mong muốn các anh chị và các bạn ai biết có thể giúp em giải đáp thắc mắc này.
Em xin chân thành cảm ơn!
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
chào SuperNooTi, giờ bạn còn làm mảng mô phỏng này nữa ko ? Mình muốn trao đổi với bạn chút việc.