Ansys Explicit Dynamics

• Thread starter SuperNooTi
  • Ngày mở chủ đề

Pathétique

Active Member
Ðề: Ansys Explicit Dynamics

Mình nói ngoài lề đề tài topic chút, nhưng mình nghĩ có ích.

Mình không rõ thị trường việc làm ở VN lắm, nhưng mình nghĩ cũng có 2 kiểu tuyển dụng. Hoặc bạn theo đường piston (phần ngầm này chiếm tỷ lệ đa số ở 1 số nơi) thì hồ sơ bạn đến thẳng tay sếp technical, nếu cách này thì không có gì nhiều để nói. Còn nếu bạn đã theo con đường chuẩn, hồ sơ qua HR, thì bạn phải làm sao cho HR họ thấy CV bạn phù hợp, cho dù phải trick. Bạn cứ sửa ngành học thành chế tạo máy, hoặc đóng tàu-chế tạo máy. Phần education bạn cho xuống dưới, kinh nghiệm professional cho lên đầu CV, đừng ghi liên quan gì đến đóng tàu. Job description có gì cứ ghi hết vào CV, cần phần mềm nào ghi phần mềm đó., thậm chí ghi 6 năm kinh nghiệm dùng ansys cũng chẳng có vấn đề gì, bạn có làm 10 năm về mô phỏng ô tô thì bạn chuyển qua dầu khí cũng thành vài tháng kinh nghiệm thôi, vào công ty có lúng túng cũng không ai trách được bạn. HR họ chỉ có 12 giây để xem CV của bạn, làm sao để họ giữ lại sau 12s đó. Dĩ nhiên trong chừng đó thời gian họ không thể tưởng tượng ra được đóng tàu liên quan thế nào đến chế tạo máy, và nghĩ xem ansys dùng gì trong 2 ngành đó.

Có thể bạn thấy chưa cần phải làm như thế, nhưng đến khi phải nghĩ đến việc nhờ bố mẹ hỗ trợ tiền thuê nhà thì bạn sẽ thấy không có gì không nên làm cả. Điều quan trọng là tìm được việc và làm việc đó cho tốt, xứng đáng với tiền họ trả cho mình. Còn làm sao để thực hiện 2 điều đó thì không thiếu cách. Để bay được không nhất thiết phải biết vỗ cách như chim, bạn chỉ cần có cánh và gắn động cơ vào là bay được cả vòng trái đất, cao và xa hơn cả chim.

Bảng điểm thì quan trọng khi bạn là sinh viên mới ra trường, còn sau này kinh nghiệm và những thành tích trong công việc quan trọng hơn. Ngay cả làm nghiên cứu thì ngay sau PhD, khi xin post-doc đã chẳng ai hỏi bảng điểm nữa rồi (mình không làm post-doc nhưng khi tuyển post-doc mình chẳng xem bảng điểm).

Nói chung không có công thức chung khi tuyển dụng. Có nơi kiểm tra cả tiếng Anh và personality, có nơi hỏi bảng xếp hạng ở trường, có nơi gọi nhiều ứng viên và cho thi viết code, xem ai viết nhanh và thuật giải của ai chạy nhanh hơn, có nơi chỉ hỏi kinh nghiệm nhưng tăng thời gian thử việc để đánh giá mình... Những gì bạn thể hiện lúc phỏng vấn là quan trọng nhất. Đừng quá lo lắng về bảng điểm, nghề của bạn là nghề kĩ sư chứ không phải là nghề đi học. 1 khóa chỉ có 1 thủ khoa thôi, trong khi cty thì nhiều lắm, kiểu gì cũng đến lượt bạn. Bạn làm cty phù hợp, sếp tốt, vài năm sau thì bạn thấy bảng điểm chỉ là phụ thôi (mình không thành kiến với điểm cao, vì mình cũng từng là thủ khoa !).

Tóm lại nếu cảm thấy rào cản là HR thì tìm cách lách qua nó thôi, vô thưởng vô phạt.

prosicky

Active Member

- Em cảm ơn anh về bài viết này, khá hay. Có lẽ trung thực quá cũng không tốt. Để lần này em sửa theo anh xem họ có gọi không, hihi...

T

tungcris

Author

xin phép chủ topic cho mình hỏi anh Pathétique chút. Anh ơi cho em hỏi. em mô phỏng oto đâm vào tường. Em chia lưới bằng Hypermesh. Sau đó xuất sang file NASTRAN đuôi .bdf . Rồi em import vào Finite Elements Modeler của Ansys. Rồi update vào Explicit Dynamic. Em ngàm vào tường. Khi chạy oto bị đâm xuyên vào tường chứ k bị biến dạng . Anh cho em hỏi em bị lỗi gì và cách khắc phục với ạ. Em cảm ơn.

Pathétique

Active Member

Bạn đặt contact giữa các lưới chưa ? Nếu trong documentation của ansys có ví dụ mô phỏng crash thì bạn copy code đó, thay lưới ô tô bằng lưới của bạn. Còn không thì trong mô hình hiện tại của bạn, bạn thay ô tô bằng 1 part đơn giản nào đó để kiểm tra contact hãy.

N

NQH

Author

Cảm ơn bạn Pathétique nhé.
Nhưng mà trong bài toán dập vuốt, vận tốc của chày dập ảnh hưởng nhiều đên kết quả bài toán nên là nếu mình tăng vận tốc quá cao thì tấm phôi sẽ bị rách mất.
Bạn có thể chỉ mình cách tăng mass scaling ko?
Vs lại trong các module thì mình ko thấy có module nào là implicit dynamics cả.
Cảm ơn bạn!
:-*:-*:-*:-*:-*:-*
Hi bạn, nếu bài toán mô phỏng liên quan đến phần dập vuốt thì mình khuyến nghị bạn sử dụng các phần mềm chuyên dụng như là Pam-Stamp, AutoForm, HyperForm, ... Nó sẽ dễ dàng cho bạn hơn rất nhiều và đương nhiên là những phần mềm đó sẽ cho bạn những kết quả dập tốt hơn.

N

NQH

Author

Mình đang lên kế hoạch mở course, free cho sinh viên, giảng viên, nghiên cứu sinh (điều này rất bình thường vì hầu như ở đâu cũng vậy và nên như vậy), thu phí với người đi làm cty. Trong tphcm thì mình hợp tác với bộ môn giải tích trường KHTN. Tuy nhiên vì không ở VN, với đợt này đang bị dí projects gấp nên kế hoạch bị s
. Hè này mình về VN mấy tuần, hi vọng retake kế hoạch.

CAE không khó, cái gì khó thì họ cho vào trường cho các giáo sư làm, còn phần lớn vấn đề thì kĩ sư làm nhiều là quen, quen quá thì rành như CAD thôi, chủ yếu là kĩ năng mô hình hóa và lập trình. Vấn đề là khâu đào tạo, không có đào tạo thì không làm được, có đào tạo thì làm rất tốt thôi.

Mở cty gia công dự án CAE thì nhiều người muốn làm và đang làm rồi. Tuy nhiên chi phí vốn rất lớn, chẳng hạn chi phí phần mềm đã khoảng 500k USD để có thể sử dụng ở mức độ trung bình (khối lượng tính toán không quá nhiều không quá ít, đủ cho 2 kĩ sư làm cùng lúc), bản quyền gia hạn theo năm, hệ thống tính toán (work station khoảng 10k usd 1 máy 16 CPU)... Dự án có thể có nhưng các cty khách hàng phải trả rất nhiều tiền (tối thiểu 1k usd 1 ngày làm việc cho kĩ sư, 2k cho expert..., đó là support chứ chưa phải gia công), với giá đó họ thuê cty nước ngoài còn hơn. Ngoài ra còn chi phí kiểm định (BV, DNV...) để kết quả được công nhận.

Mình nói trao đổi ý là bạn có câu hỏi chuyên môn thì bạn cứ post, mình biết thì mình reply, vì mình không biết gì về ansys thôi, còn chung chung về FE hay liên quan thì mình có thể hướng dẫn bạn. Nếu bạn không bắt buộc dùng ansys mà có thể dùng abaqus thì mình biết hơn (mình không làm cho DS nên không phải quảng cáo abaqus, còn Nokia nơi mình làm thì không viết code FE nên không cạnh tranh !)
Hi anh Pathetique, mình xin giới thiệu mình đang làm ở ESI Việt Nam, một công ty chuyên làm dịch vụ CAE thuộc Tập đoàn ESI với các sản phầm phần mềm khá phổ biến như là Pam-Crash (Bây giờ là VPS), Pam-Stamp, ProCasr, SysWeld, ... Đã nghe ý kiến của anh và rất hoan nghênh ý định của anh về sự giúp đỡ của anh cho các bạn quan tâm đến lĩnh vực CAE và mình hoàn toàn ủng hộ ý kiến này.

Nếu có thể, ESI Viet Nam có thể sẵn sàng phối hợp với anh trong việc phổ biến các kiến thức về CAE cho các bạn quan tâm. Và có thể trao đổi với anh chi tiết hơn trong việc này.

Pathétique

Active Member

Hi anh Pathetique, mình xin giới thiệu mình đang làm ở ESI Việt Nam, một công ty chuyên làm dịch vụ CAE thuộc Tập đoàn ESI với các sản phầm phần mềm khá phổ biến như là Pam-Crash (Bây giờ là VPS), Pam-Stamp, ProCasr, SysWeld, ... Đã nghe ý kiến của anh và rất hoan nghênh ý định của anh về sự giúp đỡ của anh cho các bạn quan tâm đến lĩnh vực CAE và mình hoàn toàn ủng hộ ý kiến này.

Nếu có thể, ESI Viet Nam có thể sẵn sàng phối hợp với anh trong việc phổ biến các kiến thức về CAE cho các bạn quan tâm. Và có thể trao đổi với anh chi tiết hơn trong việc này.
Cảm ơn bạn, trước mình cũng dùng sysweld, labo mình hồi đó là partner developeur cho SysWeld, giờ mình không làm ở đó nữa, chứ không chắc vẫn đang dùng SysWeld !

Crash thì nhiều code mô phỏng, mình hiện cũng mô phỏng crash bằng abaqus. Nhưng trong ngành xe hơi thì Pam Crash phổ biến hơn, mấy tuần trước mình học fatigue với formateur bên Renault, họ dùng pam crash cho hầu hết bài toán crash. Pam crash ra đời vào năm 1978, trong 1 hội nghị ở Đức, ESI group giới thiệu mô phỏng crash giữa 1 máy bay quân sự đâm vào lò phản ứng hạt nhân ! Các hãng xe hơi Đức lưu ý và sau đó thử Pam Crash, và Pam Crash trở thành phần mềm đầu tiên mô phỏng thành công car crash.

Trong TPHCM thì mình có làm seminar và định lên kế hoạch đào tạo CAE hợp tác với bộ môn giải tích trường KHTN, nhưng hơi nặng lý thuyết do họ làm toán chứ không phải engineering. Hi vọng có thể tìm cách hợp tác với ESI cho mảng đào tạo kĩ sư.

S

simc

Author

Cảm ơn bạn, trước mình cũng dùng sysweld, labo mình hồi đó là partner developeur cho SysWeld, giờ mình không làm ở đó nữa, chứ không chắc vẫn đang dùng SysWeld !

Crash thì nhiều code mô phỏng, mình hiện cũng mô phỏng crash bằng abaqus. Nhưng trong ngành xe hơi thì Pam Crash phổ biến hơn, mấy tuần trước mình học fatigue với formateur bên Renault, họ dùng pam crash cho hầu hết bài toán crash. Pam crash ra đời vào năm 1978, trong 1 hội nghị ở Đức, ESI group giới thiệu mô phỏng crash giữa 1 máy bay quân sự đâm vào lò phản ứng hạt nhân ! Các hãng xe hơi Đức lưu ý và sau đó thử Pam Crash, và Pam Crash trở thành phần mềm đầu tiên mô phỏng thành công car crash.

Trong TPHCM thì mình có làm seminar và định lên kế hoạch đào tạo CAE hợp tác với bộ môn giải tích trường KHTN, nhưng hơi nặng lý thuyết do họ làm toán chứ không phải engineering. Hi vọng có thể tìm cách hợp tác với ESI cho mảng đào tạo kĩ sư.
Awesome ! Các bạn giỏi quá !

S

simc

Author

xin phép chủ topic cho mình hỏi anh Pathétique chút. Anh ơi cho em hỏi. em mô phỏng oto đâm vào tường. Em chia lưới bằng Hypermesh. Sau đó xuất sang file NASTRAN đuôi .bdf . Rồi em import vào Finite Elements Modeler của Ansys. Rồi update vào Explicit Dynamic. Em ngàm vào tường. Khi chạy oto bị đâm xuyên vào tường chứ k bị biến dạng . Anh cho em hỏi em bị lỗi gì và cách khắc phục với ạ. Em cảm ơn.

Chắc là bạn thiếu contact rồi ! Bạn cần khai báo "Body Interaction" trong mục contact là ok nhé !
Vì không insert hình được nên bạn xem hình trực tiếp tại link dưới, mình đã nhờ một bạn đưa câu hỏi của bạn lên trên đó và trả lời bằng hình ảnh cho tiện.
http://sim-ccc.com/question/detail/...utube]a-vao[/MEDIA]-tuong-bang-ansys-explicit

Chúc bạn thành công.

Chào a/c và các bạn,
Anh chị và các bạn cho e hỏi làm thế nào để giảm thời gian tính toán của bài toán trong module explicit dynamics ạ? Em làm 1 bài khá là đơn giản thôi, chia lưới cũng ko quá mịn, nhưng mà cái "time remaining" toàn trong khoảng từ 10 đến 20h tính toán.
Em xin cảm ơn ạ!
:78: :78: :78:

Hỏi nhỏ bạn với, bạn chia không quá mịn là minsize của bạn bằng bao nhiêu?
theo kinh nghiệm mình biết thì nó quyết định chủ yếu đến timestep. số lần lặp thì bằng tgian mô phỏng/timestep
cho nên timestep càng bé (minsize càng bé), chương trình càng phải tính nhiều lần và nó sẽ lâu

Tăng vận tốc ảo của quá trình không ảnh hưởng đến kết quả về mặt vật lý. Nếu bạn kiểm tra các criteria về năng lượng của hệ bạn sẽ thấy thật ra quá trình đó vẫn rất chậm. Dùng mass scaling cũng vậy thôi, bạn tăng khối lượng của 1 phần nào đó của hệ tới 10^12 lần thì phôi khôi chỉ bị rách mà vỡ vụn nếu mình nghĩ theo cách thông thường. Bản chất của thuật giải explicit nó khác hẳn implicit, nên bạn yên tâm hoàn toàn khi áp dụng những phương pháp trên.

Mass scaling thì bạn áp dụng khi bạn sử dụng mô hình ứng xử phụ thuộc vào thời gian. Nếu dùng abaqus bạn có thể xem các ví dụ theo cách sau :
abaqus findkeyword

*PLASTIC

*RATE DEPENDENT

*FIXED MASS SCALING

Trong các input files trong list bạn có thể chọn, ví dụ :

abaqus fetch job=cylbillet_x_cax4rt_slow.inp

bạn có thể giải thích vận tốc ảo là như thế nào không? có thể abaqus mới có phương pháp này
chứ mình thấy vận tốc cao ảnh hưởng đến lượng penetration
còn masscaling cao thì mất cân bằng năng lượng (có thể đối với phân tích stamping hoặc q
thì việc này cũng không quan trọng lắm)

Pathétique

Active Member

Tăng vận tốc là tăng loading rate ấy bạn. Với solver explicit có 3 phương pháp để optimize mô hình, loading rate là phương pháp phần mềm nào cũng có thôi. Tăng vận tốc đến mức nào thì chạy mô hình tìm tần số dao động riêng để ước lượng, thường tăng khoảng 1000 đến 5000 lần so với vận tốc thực tùy kết cấu hệ.

Loading rate hay mass scaling đều phải check lại cân bằng năng lượng thôi, nhất là phân tích q
, cùng 1 bài toán có thể dùng 2 phương pháp, hoặc kết hợp. Loading rate có thể được ước lượng nhanh hơn nên mình hay dùng phương pháp này, trừ khi làm việc với vật liệu ở nhiệt độ cao hoặc elastomer.

Trong bài của mình em đặt mass scaling là 16, theo hướng dẫn của tài liệu Abaqus kiểm tra ALLKE(Kinetic Energy) với ALLIE (Internal Energy) thì kết quả là

Kết quả này có chấp nhận được không a?, theo em dịch trong document thì KI phải luôn nhỏ hơn IE và chỉ bằng tối đa 5% trong suốt quá trình thì phải a.

Còn trường hợp như thế này là sao a, tại sao lại có một phần tử rất khác so với phần tử xung quanh như vậy, mà chỉ xảy ra tại một vài thời điểm thôi, chuyển sang các frame tiếp theo là lại bình thường

Attachments

Pathétique

Active Member

Anh không nhìn thấy hình em post, nó hiện ra giống biển cấm đi ngược chiều :D

Với kết quả như em mô tả thì có vài lưu ý đơn giản sau :
- Vì động năng là tỷ lệ với khối lượng và bình phương vận tốc, trước thời điểm contact hoặc ngay khi contact, động năng trở nên rất lớn là bình thường, đơn giản là mình không xét đến phần đó thôi. Ngay cả sau đó kết quả của em cũng rất dao động, max gấp nhiều lần min, thì cũng là bình thường, em apply các loại filter thì sẽ ra đường biến thiện smooth và hoàn toàn đúng về mặt mô phỏng.
- KI theo abaqus hướng dẫn thì phải nhỏ hơn 1% IE, nhưng để optimize thời gian tính toán thì 5% chấp nhận được, anh hay dùng giá trị 5%. Tỷ lệ năng lượng này cần kiểm tra sau mỗi code tính, vì nhiều khi mình thay đổi giá trị 1 thông số nào đó thôi là tỷ lệ này tăng lên nhiều mà mình không nghĩ đến.

Em vừa sửa lại bài, không hiểu sao anh không thấy được hình.

Trong quá trình mô phỏng nếu lưới bị xô lệch biến dạng lớn vẫn hoàn thành được không bị lỗi giữa chừng thì có cần phải chia lưới mịn hơn không a, em sử dụng phần tử shell thì nó thông báo không hỗ trợ adaptive mesh.

Attachments

Pathétique

Active Member

Anh không có mô hình nên anh cũng không rõ sao của em bị vậy, em thử chia lưới mịn hơn 1 chút thử, với tăng thời gian tính toán lên xem, với verify xem trường loading tác dụng lên miền đó có đều không. Cái này là discontinuity của trường nhưng anh nghĩ chưa đến mức phải remesh.

Năng lượng thì em xuất ra file excel hoặc tính trực tiếp trong abaqus xem chỗ nào tỷ lệ nó lớn quá, mình xem tại increment đó trạng thái kết cấu như thế nào

Last edited: