Asembly FEm

Author
mấy anh cho em hỏi các bước để giải bài toán Assembly FEm được không ạ??? và ý nghĩa của từng bước ạ.
em cảm ơn

Pathétique

Active Member
Ðề: Asembly FEm

Theo mình hiểu ý bạn Assembly là problem có nhiều chi tiết và tương tác với nhau. Bạn làm các bước như các bài toán bình thường thôi. Trong phần chia lưới bạn chia lưới cho tất cả các part, sau đó mỗi part có thể có nhiều instance (trong abaqus họ gọi như thế), instance nói chung được chia lười giống part nhưng số lượng có thể có nhiều, ví dụ máy bay có 2 động cơ thì bạn chia lưới part có tên dongco và làm 2 instances dongco1 và dongco2 ở 2 vị trí khác nhau. Cũng trong phần chia lưới, tùy code mà bạn xem có cần chia lưới cho phần tiếp xúc giữa các instance hay không.

Tiếp đến phần models and materials, bạn khai báo mô hình ứng xử và thông số vật liệu cho tất cả các part, thêm phần mô hình tiếp xúc (ma sát Coulomb, unilateral...), hoặc định nghĩa 1 đại lượng đặc trưng cho phần lưới tiếp xúc, ví dụ khi bạn muốn hệ số truyền nhiệt thay đổi theo áp lực tiếp xúc.

Sau đó là step trong đó bạn định Loading và boudary conditions. Rồi khai báo computational time, thuật giải... là xong.

Contact là factor làm bài toán có độ phi tuyến lớn, ngay cả đối với những phần mềm hay được dùng nhất, khi mô hình hóa bạn nên đơn giản hóa nhiều nhất có thể, chẳng hạn thay contact bằng điều kiện biên.