Bộ truyền đai

Author
uhm...vậy muốn tăng góc ôm đối với bộ này thì chắc phải dùng thêm 1 puly căng đai đặt giữa 2 puly bị dẫn đúng không anh

R

rustbolt

uhm...vậy muốn tăng góc ôm đối với bộ này thì chắc phải dùng thêm 1 puly căng đai đặt giữa 2 puly bị dẫn đúng không anh
Với đai dẹt thì OK, không vấn đề gì.
Nhưng nếu là đai thang, chơi kiểu này làm cho đai bị uốn ngược, rất dễ bị gãy (phía đáy nhỏ hình thang của mặt cắt đai không có sợi, chịu kéo rất kém). Có thể tạm chấp nhận trong trường hợp "bất khả kháng", bánh căng chỉ có thể ép vào trong chừng mực nào đó và công suất bộ truyền nhỏ. Quan điểm thiết kế của rustbolt là không "mê" kiểu này!

Author
vậy sao bạn không góp ý mình cách căng đai tốt nhất đối với bộ truyền này.thank rustbolt

R

rustbolt

vậy sao bạn không góp ý mình cách căng đai tốt nhất đối với bộ truyền này.thank rustbolt
Để đạt được 1 mục đích, có rất nhiều phương án thiết kế khác nhau. Nói chung, phương án nào cũng có ưu và nhược điểm. Anh em góp ý là để phân tích vấn đề ở nhiều khía cạnh, giúp cho bạn cái nhìn toàn diện và sâu sắc hơn để dễ bề ứng xử khi bảo vệ đồ án.Tuy nhiên, những người khác không phải là bạn, không nắm được hết ý đồ thiết kế của bạn. Bởi vậy, nếu rustbolt mà phán rằng "phương án này tốt nhất, phương án kia tốt nhì..." thì cực kỳ chủ quan!
Tóm lại, như một số bạn đã nói ở trên, bạn phải biết cách tiếp thu có chọn lọc các ý kiến và tự xác định quan điểm riêng cho mình.
Với sơ đồ của bạn, cách căng đai đơn giản nhất là di chuyển 1 trong 3 trục (trong 3 trục phải có ít nhất 1 trục cho phép di chuyển). Vấn đề giảm góc ôm thì phải chấp nhận như đã nói trên.
Dùng đai răng như bạn thanhddec đã nêu là một ý kiến rất hay.

Author
dùng đai răng thì không cần căng đai đúng ko vây. vì nó đâu xảy ra hiện tượng trượt.

Thực ra căng đai cho đai răng có khi lại còn nặng hơn căng đai thang đấy, vì đai răng thường được sử dụng cho các bộ truyền có điều kiện về góc khá cao( ví dụ cụ thể ở hình trên là đai răng dùng truyền động cho trục cam dẫn động supape, cần chính xác về góc lắm).

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Đai răng thì mình nghĩ là ko cần cơ cấu căng đai, còn đai dẹt thì vị trí đặt cơ cấu căng đai phụ thuộc vào chiều dẫn của động cơ. Khi bắt đầu truyền động thì dây đai một bên căng một bên trùng...

Author
giá thành một bộ đai răng có cao hơn đai thang nhiều không và cần những yếu tố nào để chọn đai răng .yêu cầu của mình là không được xảy ra hiện tượng trượt vì mình dùng nó cho bộ cấp phôi dây ,thời gian cấp là 0,75s nếu trượt thì hỏng hết

T

teenpop

Hồi chiều ghé qua bộ môn chế tạo mày xem, chắc là bạn thiết kế máy làm móc áo tự động phải không? Theo mình nghĩ cần cấp phôi dây 2 bên đều nhau thì bạn nên dùng đai thang cho chính xác, không những về cơ khí mà điều khiển cũng chính xác nữa.
Mình nghĩ đai nào cũng phải căng đai thôi, không có căng đai thì sao mà lắp được, chạy cũng hỏng hết thôi. Căng đai để điều chỉnh lực căng vừa phải. Bạn cứ tưởng tượng dây xích xe máy bị chùng thì hiệu suất giảm cỡ nào, đai thì cũng vậy thôi. Xích bằng sắt thép mà còn giãn, huống chi là sao su. Vật liệu tốt tới mức không giãn trong tương lai thì chắc cũng dân kỹ sư mình cũng không có tiền xài đâu.
Đai thang có nhiều loại, tùy bản đai lớn hay nhỏ mà giá thành khác nhau, hình như giá tính theo số răng đó. Hôm bữa mình đi mua thấy chổ bán ngồi đếm răng mà tính tiền. Đai răng B=50, H răng=15 dài khoảng 1,2m thì giá 1,2tr-1,4tr; B=100 dài 1,6m thì giá khoảng 4tr. Đó là những đai chuẩn XH mà mình từng mua.
PS: Mình là Toàn, học CK04DKTD, chung khóa chắc khi nào gặp mặt nhau là biết liền ah.

R

rustbolt

giá thành một bộ đai răng có cao hơn đai thang nhiều không và cần những yếu tố nào để chọn đai răng .yêu cầu của mình là không được xảy ra hiện tượng trượt vì mình dùng nó cho bộ cấp phôi dây ,thời gian cấp là 0,75s nếu trượt thì hỏng hết
Chào bạn machelbalack!
Bạn nói đồ án Thầy ký duyệt rồi mà sao vẫn còn lúng túng ở cái đoạn chọn phương án truyền động? Rustbolt có thêm vài góp ý sau:

1- Các bạn ở trên nói đúng, đai nào cũng cần phải căng, không có không được.

2- Bạn cần phối hợp chính xác 2 trục bị dẫn thì đai răng là lựa chọn hợp lý. Đai răng có tên là Synchronous Belt (dây đai đồng bộ), tự cái tên đã nói lên bản chất của nó. Ngoài ra, bạn không còn phải lo lắng về vấn đề giảm góc ôm.

3- Trong thiết kế máy, yêu cầu kỹ thuật phải đặt lên trước giá thành. Bạn làm rẻ nhưng chạy không được thì rẻ để làm gì? Giá sợi belt răng dao động khá lớn từ vài trăm ngàn đến vài triệu, tùy section, length, width, material và xuất xứ hàng hóa.

4- Bạn muốn mọi người góp ý được nhiều hơn thì ngay từ đầu, bạn phải nêu càng rõ càng tốt các vấn đề liên quan. Ví dụ:
- Tên đồ án bạn đang làm. Tốt nhất là nêu nguyên văn yêu cầu nhiệm vụ được giao để anh em có cái nhìn tổng thể.
- Khoanh vùng vấn đề bạn đang vướng mắc và nêu chi tiết hơn. Chẳng hạn: cần truyền động từ trục A sang trục B và C (theo sơ đồ hình tam giác của bạn), kích thước và vị trí các trục, tốc độ và công suất trên mỗi trục... Chưa có số liệu chính xác thì áng chừng cũng được. Bạn đừng quên, 2 thông số cơ bản nhất trong thiết kế bất cứ bộ truyền động nào là công suất (hoặc lực) và tốc độ. Nếu không, mọi góp ý, nhận định của mọi người chỉ có thể dừng lại ở mức độ "cưỡi ngựa xem hoa" mà thôi.
- Minh họa kỹ hơn về từng trục, trên đó lắp những gì, trục nào bắt buộc phải cố định, trục nào cho phép di chuyển? Trục di chuyển là motor hay là gì khác?
- v.v...

5- Trong công việc của rustbolt, với bộ truyền A->B &C như của bạn, rustbolt chỉ cần không quá 1h là có đủ cả thiết kế kỹ thuật (bản vẽ lắp cụm), quy cách dây belt răng và bản vẽ chế tạo đầy đủ của 3 cái pulley... Công việc hàng ngày của rustbolt khá căng, quỹ thời gian có thể dành cho MES không nhiều nên mặc dù rất muốn giúp bạn hoàn thành tốt đồ án nhưng có lẽ chỉ có thể dừng lại ở mức độ chung chung nào đó thôi.
Tuy nhiên, nếu bạn là sinh viên BK_HCM thì có thể rustbolt và bạn sẽ có cơ duyên gặp nhau trong vài ngày tới. Váo sáng ngày 4/7, bạn ra trước cổng trường BK (hình như là cổng bên đường Tô Hiến Thành), quan sát thấy có một gã nào đó, có dáng vẻ của một cái... rustbolt (bu lông rỉ), đang đăm chiêu, lo lắng bồn chồn nhìn vào bên trong trường thì đích thị đó là rustbolt! (gã có thằng con trai đang thi vào ngành Công nghệ thông tin trong đó).
Nếu bạn có ý muốn gặp thì cứ gọi 0914 044 734. Rất hân hạnh được uống cafe vỉa hè cùng bạn!

Last edited by a moderator:
Thôi bạn hãy nghiên cứu kỹ lại cái đồ án mình lỡ thiết kế, tự luận phần bạn thấy còn thiếu ( tự lý luận, biện minh cho được các ưu nhược điểm của nó ), tổng hợp các ý kiến trên để thành một cái kiến thước riêng mình, nếu thiếu thì lên google mà search tiếp. Cái quan trọng khi bảo vệ là thể hiện mình hiểu chứ không phải đi copy đồ án hay học vẹt. Các thầy cô cũng biết kiến thức học trong trường nó khác với thực tế rất nhiều nên hiểu bài mới quan trọng!
vài lời vậy, mong bạn thành công!

Author
cái phần truyền động đai chỉ lần phần nhỏ trong cái luận văn của mình (cũng không quan trọng lắm vì còn nhiều thứ khác quan trọng hơn nó dùng kéo phôi vào - làm có một mình làm sao mà kham hết) .bởi vậy thầy hướng dẫn mình cũng không đếm xỉa tới nó luôn ,lúc đầu cứ thả đại đó kêu để gần cuối hãy suy nghĩ kỹ nó ,gần cuối lubu quá quên luôn .giờ kí rồi .đề tài mình là MÁY LÀM MÓC QUẦN ÁO (MÓC NHÔM) điều khiển bằng hoàn toàn bằng cam

T

thanhddec

cái phần truyền động đai chỉ lần phần nhỏ trong cái luận văn của mình (cũng không quan trọng lắm vì còn nhiều thứ khác quan trọng hơn nó dùng kéo phôi vào - làm có một mình làm sao mà kham hết) .bởi vậy thầy hướng dẫn mình cũng không đếm xỉa tới nó luôn ,lúc đầu cứ thả đại đó kêu để gần cuối hãy suy nghĩ kỹ nó ,gần cuối lubu quá quên luôn .giờ kí rồi .đề tài mình là MÁY LÀM MÓC QUẦN ÁO (MÓC NHÔM) điều khiển bằng hoàn toàn bằng cam
Cái này hay quá, truyền đai là một cơ cấu nhỏ trong tổng thể các cơ cấu máy làm móc quần áo, bạn có thể gửi cho mình file cad được không, file ảnh xem không được rõ lắm.

T

teenpop

Máy làm móc quần áo này cách đây 2,3 năm gì có 2 anh sinh viên cơ điện tử làm rồi đó, có mô hình luôn nhưng lúc mình xem bảo vệ thì chưa chạy hết được (dùng khí nén). Bạn lên bộ môn cơ điện tử mượn luận văn về tham khảo nhé. Biết đâu lại ngộ ra được nhiều điều. 8/7 bảo vệ thì còn mấy bữa nữa mà, bạn xin bảo vệ thử cho thầy Lanh xem đi, mình thấy mấy sinh viên các năm trước bảo vệ thử với thầy đó.

Author
uhm.mình coi rồi .lv đó làm khác mình .mình tự động hóa cứng hoàn toàn ( điều khiển bằng cam) .lv bên đó dùng plc nhưng nói thật mình chỉ mượn được cái thuyết minh thấy sơ sài lắm hong có gi coi hết ,không hiểu sao làm được cả mô hình ,không biết có chạy ngon không .thầy Lanh đi công tác ở đức rồi nên giờ mới rãnh không thì giờ này còn bù đầu vô đó tới ngày bảo vệ luôn,thầy hẹn thứ 2 vô gặp -chak là bảo vệ thử :4: .Toàn làm ở đâu vậy lương bổng khá không ,làm đúng ngành không ,mấy đứa ra làm đứa nào cũng than hết (bữa có gặp Toàn đang luyện thi cao học không biết có phải mày không )

R

rustbolt

Với đồ án này, bộ truyền đai dẫn 2 ru lô kéo dây đúng là vấn đề nhỏ (hơi tiếc vì bạn đã bỏ quên nó). Nếu như bạn post cái hình này lên sớm hơn thì chắc bạn sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp phong phú hơn, không chỉ là bộ truyền đai.
Giờ này thì thôi, theo rustbolt, bạn nên tập trung chuẩn bị kiến thức để bảo vệ, chú trọng vào cam, phối hợp cơ cấu, định hình và tháo sản phẩm hơn là phần cấp phôi.
Về bộ truyền đai có lẽ không nên bàn bạc gì nữa nhưng rustbolt có thêm ý này:
Chưa cần tính toán gì cả, chỉ nhìn thoáng qua là rustbolt thấy nó mất cân đối do khoảng cách trục quá xa. Giá như bạn đưa cái motor lên cao thì hay hơn. Điều đó có các lợi ích sau:
- Góc ôm đai trên các pulley được phân phối hợp lý hơn (cái dưới giảm một chút nhưng 2 cái trên tăng thêm nhiều hơn)
- Bố trí căng đai bằng cách di chuyển bệ motor theo phưong thẳng đứng dễ dàng hơn.
- Dây đai rẻ hơn vì ngắn hơn (nhất là khi bạn dùng đai răng)
- Hình dáng máy của bạn cân đối, hài hoà hơn.
Về mặt thẩm mỹ, khi các thông số kỹ thuật của máy hoặc cơ cấu được tính toán đúng, tự thân chúng sẽ toát lên một sự cân đối và hài hoà một cách tự nhiên. Sau này đi làm, nếu bạn thường xuyên thiết kế máy và chịu khó quan sát, bạn sẽ tự chiêm nghiệm sâu sắc hơn điều đó.

Chúc bạn bảo vệ tốt đồ án!

Last edited by a moderator:
T

teenpop

Dạ, em Thiện Toàn, mà chắc thi rớt quá, chưa học hành gì hết, còn Thái Toàn đi bán dao cắt rồi. Gặp mặt chắc nhớ đó, dạo này đi làm rồi lú lẩn lắm, gặp ai cũng thấy quen mà chẳng nhớ được tên ai hết. Đang làm Cộng tác viên cho PTN bên C6 với bên Khu R&D của Khu công nghệ cao q9 thôi. CTV thì lương cũng đủ sống nhưng không được nhiều quyền lợi như làm chính thức.
Ráng bảo vệ rồi ra đi làm là biết mùi đời liền, khakha.