Bài học khởi nghiệp: Daniel Wellington - Từ cửa hàng bán dây vải đến đế chế đồng hồ

Nova

MES LAB Founder
Author
Nói luôn và nhanh với các bạn rằng đây là một vấn đề phát triển sản phẩm CƠ KHÍ điển hình - một cái đồng hồ.

Và anh chàng Thụy Điển này làm QUÁ TỐT với một sản phẩm CHẢ CÓ GÌ MỚI.

Các kỹ sư cơ khí Việt Nam nên quan tâm nhiều hơn đến những sản phẩm đời thường như thế này - đây thực sự là những BIG BUSINESS. Ở VN, tiếc thay, vì tư duy thích hoành tráng làm các công trình to lớn nên những chủ đề ứng dụng phát triển sản phẩm cho đời sống hàng ngày bị xem nhẹ. Lãng phí, tất nhiên.

Hãy xem thế giới người ta làm sản phẩm kỹ thuật, công nghệ như thế nào: http://kickstarter.com

Còn đây, quay lại chủ đề cái ĐỒNG HỒ đơn giản, giờ đã thành một ĐẾ CHẾ sản xuất. Anh chàng kia không mạnh công nghệ, không có máy móc, nhân công. Anh ấy có Ý TƯỞNG.

Bạn nào học Cơ khí muốn khởi nghiệp nên đọc Case này.

Rgs

Năm 2011, Filip Tysander cầm 15 nghìn USD để tiến vào thị trường chế tạo đồng hồ, tất cả mọi người đều nghĩ rằng đó là một số tiền quá nhỏ nhoi để thực hiện ước mơ, nhưng 3 năm sau, Daniel Wellington (DW) đã bán được 1 triệu chiếc với doanh thu 70 triệu USD chỉ trong năm 2014.

Đến năm 2015, con số đó tăng lên 220 triệu đô, DW bước lên ngang hàng với Rolex và Tag Heuer, 2 hãng đồng hồ không có sản phẩm giá dưới 1000 USD. "Tại thời buổi những ý tưởng táo bạo sinh ra hàng ngày, bạn nên chọn bán những thứ cực đắt hoặc những thứ cực rẻ, đừng quá viển vông làm gì" - Filip Tysander chia sẻ.
Full bài:
http://kenh14.vn/[MEDIA=youtube]h-g...outube]ho-trang[/MEDIA]-20150715101430137.chn

Bạn nào hứng thú với dự án làm một chiếc đồng hồ ĐƠN GIẢN, RẺ, dựa trên linh kiện tiêu chuẩn nhập sẵn phục vụ người Việt với giá phải chăng và style đậm chất VN thì giơ tay xem có lập TEAM để mình kêu gọi đầu tư được không nhỉ?

Đây là bài toán Cơ khí và Phát triển sản phẩm thực tế rất hay, sẽ đụng chạm đến kiến thức về chuỗi cung ứng, sản xuất toàn cầu, Danh mục Vật tư, QUản lý dự án, CAD, Thiết kế, Marketing,...

Đồng hồ, đồ chơi, đồ đeo tay, phụ kiện,...hay cái gì đó tương tự.

Last edited:
A

acckp

Ðề: Bài học khởi nghiệp: Daniel Wellington - Từ cửa hàng bán dây vải đến đế chế đồng hồ

Rất vui mừng vì MES LAB Club MIA đã khởi động một project mới.
đọc mail xong thì mình có một vài góp ý như thế này ( chỉ mang tính chủ quan thôi nên chắc sẽ có vài cái không đúng ) hy vọng sẽ nhận được những phản hồi tích cực.
Đầu tiên là về mặt kĩ thuật chắc chưa cần bàn cãi đến.
Vấn đề còn lại là về tiềm năng thị trường và chi phí sản xuất (phân khúc thị trường ).
1. Về vấn đề chi phí sx thì có thể thấy rõ là project này muốn hướng đến sản phẩm là 1 chiếc đồng hồ giá rẻ để bán trong nước hoặc xa hơn là toàn cầu.
2. vì vậy về tiềm năng thi trường sẽ nảy sinh một vài vấn đề mà mình nhìn thấy như :Chúng ta sẽ đánh vào loại khách hàng nào ?
- giới trẻ, sinh viên, người có thu nhập thấp ( ở VN ) thường là không có đeo đồng hồ vì ngày nay ai cũng có 1 cái smart phone hay ít ra là 1 chiếc điện thoại bình thường để xem giờ rồi.
- Doanh nhân, người có thu nhập trung bình - cao thì chắc sẽ không đeo 1 chiếc đồng hồ trị giá 100-200 ngàn.
- Vậy chúng ta sẽ sản xuất cho ai dùng, theo mình câu trả lời hợp lý có lẽ là trẻ em chăn ? (chưa làm chủ tài chính, chưa biết sĩ diện, chưa được sắm điện thoại...)
- vấn đề còn lại là đội ngũ kĩ sư làm sao cho trẻ em thích sản phẩm sắp ra mắt ( mà phải "rẻ" ).
đây chỉ là góp ý chủ quan của mình thôi nhé.

Ðề: Bài học khởi nghiệp: Daniel Wellington - Từ cửa hàng bán dây vải đến đế chế đồng hồ

Dành cho những người đi làm có lương 5-7 triệu/tháng( như các bạn đi sale hàng, các bác tài xế, các bác xe ôm, bảo vệ ...), tuy có điện thoại nhưng người ta vẫn có nhu cầu đeo đồng hồ để xem giờ cho tiện, ngay thời điểm này cũng thiếu gì bạn sinh viên đeo đồng hồ, vì đi thi đâu được mang điện thoại vào phòng thi, với lại đi xe máy coi cho tiện khỏi cần móc điện thoại ra.

Diễn đàn MESLAB đang khuyến khích đưa ra ý tưởng tương tự (phụ kiện, đồ điện tử....) chứ không phải là cũng làm đồng hồ.

Em thấy người dùng đồng hồ bây giờ mục đích chủ yếu là trang sức là nhiều (có một số người tay đeo đồng hồ nhưng xem giờ vẫn giở smartphone ra xem). Ko kể bây giờ còn smartwatch, em thấy cần nghiên cứu thêm về phân khúc người tiêu dùng mà chúng ta đang hướng tới. Có thể là vẫn làm đồng hồ, nhưng mà có gì đó khác biệt ở sản phẩm của mình.

1 ý tưởng rất hay đi cùng 1 sự táo bạo ko nhỏ để đón trào 1 thương hiệu đồng hồ Viêt. E rất mong được tham gia ý tưởng này ...

D

duongms

Em thì đang có ý tưởng là nghĩ làm sao thiết kế cái máy cấy giá rẻ , dễ sử dụng phù hợp với đồng ruộng VN . hiện tại thì máy cày , máy bừa , máy gặt ( vẫn hạn chế ) Riêng máy cấy hiện tại là cực kỳ hiếm ở miền bắc VN .Đồng ruộng VN thì rất nhỏ , nên ko phù hợp lắm vs mấy loại máy to .xem trên Youtube , có bác ở Thái Bình chẳng phải kỹ sư j đã làm được 1 cái rất thô sơ , giá chỉ 3 tr /1 cái . thế mà kỹ sư VN bao nhiêu con người lại ko thiết kế được 1 cái hoành tráng hơn 1 tý , đắt hơn 1 tý cũng được , thì quả thực kém cỏi :(

Em thì đang có ý tưởng là nghĩ làm sao thiết kế cái máy cấy giá rẻ , dễ sử dụng phù hợp với đồng ruộng VN . hiện tại thì máy cày , máy bừa , máy gặt ( vẫn hạn chế ) Riêng máy cấy hiện tại là cực kỳ hiếm ở miền bắc VN .Đồng ruộng VN thì rất nhỏ , nên ko phù hợp lắm vs mấy loại máy to .xem trên Youtube , có bác ở Thái Bình chẳng phải kỹ sư j đã làm được 1 cái rất thô sơ , giá chỉ 3 tr /1 cái . thế mà kỹ sư VN bao nhiêu con người lại ko thiết kế được 1 cái hoành tráng hơn 1 tý , đắt hơn 1 tý cũng được , thì quả thực kém cỏi :(
Hơi lạc đề nhé bạn :D.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Cách đây 1 năm, tôi có thấy anh bạn đang hì hục gọt dũa, taro.. cái cục vàng vàng trông như vỏ đồng hồ.. Hỏi ra mới biết cái cục ấy là vàng thật và đang chế cho 1 tay chơi nào đó. Chiếc vỏ này được đúc rồi gia công CNC, thủ công.. máy thì tiêu chuẩn hóa ( mua có sẵn..) . Chắc chắn chiếc đồng hồ này không đụng hàng và giá ngất ngưởng...

• Máy Thụy sỹ, vỏ Việt Nam và quan trọng là ý tưởng Việt Nam. :)
Ở Việt Nam cũng không ít người có tiền muốn có 1 chiếc đồng hồ chứng tỏ họ là ai và thậm chí có ý nghĩa riêng với bản thân mình ( Có người còn xăm hình người tình, dấu ấn... lên cơ thể )
Bác Nova và anh em thấy thế nào?

Last edited:

Nova

MES LAB Founder
Author

Bây giờ có cái dễ là máy móc ngành đồng hồ chuẩn hóa và máy phổ thông tương đối rẻ.

Đúng như lddung nói, cái quan trọng là ý tưởng, khoác cái gì bên ngoài cho nó và cái ý tưởng ấy nó mang THÔNG ĐIỆP gì => là cái khách hàng muốn thể hiện :)

Rgs

Bác nếu mang tiếng học trong trường ra mà phát ngôn kiểu lạc đề như này, giống mấy ahbp trên mạng xã hội ngày nay thì em thấy buồn cười lắm. Việc sáng tạo nó phải gắn liền từ thực tế cuộc sống của chính mình chứ, chứ còn chế tạo những cái máy như bác nói tương tự ý thì đâu có khó đâu, nhưng quan trọng làm ra để làm gì. Bác nông dân mà bác kể ấy làm ra cái máy kia có phải chăng cũng để phục vụ công việc của bác ý được tốt hơn thôi, em chưa nói vấn đề thương mại hóa sản phẩm nhé.