bài tập MasterCam nâng cao

Author
Chào các pác,

Mình mới xử xong sách lập trình MasterCam cơ bản gồm Mill và Wire, các pác có thể giới thiệu mình cuốn sách hoặc tài liệu nghiên cứu nào hay hay và nâng cao hơn. Mình cảm thấy vẫn còn thiếu nhiều quá.

Mcam là một trong những phần mềm dùng cho việc nhập môn CAD/CAM theo ý kiến của riêng tôi đây là phần mềm dễ học và dễ dùng , dạng xuất trình để lập trình gia công chi tiết Mill , lather , EDM là tương đối nhanh .Phần vẽ của phần mềm này cũng không có gì là đặc biệt kể cả về dạng part (Solid) hay dạng Surface .Hiện nay nếu dùng Mcam để vẽ thì có lẽ bạn học ngay trong Acad2007 , hay như trong MEchanic destop , các công cụ vẽ mặt và Vật thể đặc là tương đương so với Mcam và dùng lại thân thiện , hầu như ai chẳng qua Acad nên học về 3D không mất thêm nhiều về thời gian là mấy

Phần cad07 phần solid đã bổ xung thêm những phần vẽ nâng cao cũng đã khá hiệu quả phục vụ cho gia công CNC , khi đựoc hình 3D trong cad bạn chuyển qua đuôi *.IGES hay đuôi *.Step sau đó import vào trong Mcam mà gia công

L

Liễu Ngân Đình

Bỏ qua WIRE đi vì máy cắt dây EDM có phần mềm riêng biệt rồi, ko cần sự hỗ trợ nào khác, nếu có điều kiện làm việc với máy cắt dây thì bạn phải học nhiều hơn những gì Master CAM hỗ trợ.

Máy cắt dây đồng vẫn cần Mcam đấy thôi chứ không được như anh Tàu tưởng có phần mềm và phần cứng đi kèm
Nếu những máy cắt dây Fannuc 6M thì cũng lập trình gần như phay CNC dạng 2D thôi , có mã G_code sau đó cũng truyền CNC hay truyền vào bộ nhớ máy sau đó chạy từ bộ nhớ máy

Bác Hải hay BÁC nào ở đây có tài liệu về phần máy cắt dây trong MASTER CAM ko ? cho e xin , đội ơn lắm lắm

E đang làm máy cắt dây của Nhật, Bác HẢI nói đúng ,MS hộ trợ khá nhiều