Bàn Luận về Đồ gá Bàn xoay

Author
Anh chị nào có kinh nghiệm về bàn xoay để gia công mấy cái rãnh cong xin cho em hỏi về kết cấu của nó ạ. em đang làm đồ án, cần tìm hiểu rõ kết cấu của nó như thế nào để vẽ mặt cắt ạ.

Ðề: Bàn Luận về Đồ gá Bàn xoay

Ý bạn hỏi có phải là mâm chia độ ?

T

TrungBK

Theo mình bạn có thể vẽ nguyên lý cơ bản của bàn đó trong nguên công thôi (để thể hiện cơ bản nguyên lý hoạt động của nó là chính). Còn trọng tâm vẫn là đồ gá của bạn gắn lên trên bàn xoay (nhờ rãnh chữ T) là chính thôi.

Hope it help.

Author

cũng dạng mâm chia độ. cái này là mình gia công rãnh bằng dao phay ngón, vừa chạy dao vừa xoay chi tiết một góc nào đó để tạo ra rãnh cong. thể hiện kết cấu như thế nào cho rõ nhỉ?

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Chưa hiểu lắm về cái bàn em muốn, tuy nhiên đồ gá / bàn xoay thì search Vertex vô hãng của nó xem thử. Còn bàn xoay thì search google Rotary Table hay Rotary Index Table, http://en.wikipedia.org/wiki/Rotary_table, serach youtube và google image nhé, theo anh là đủ xài đó.

Mấy cậu sinh viên bây giờ phải luyện tiếng Anh cho giỏi vì sách hay tài liệu hay thì toàn bằng tiếng Anh, tài liệu bằng Tiếng Việt thì chủ yếu xuất xứ từ Đông Đức hay Liên Xô cũ mà thôi, đa phần chúng có tuổi gần bằng Cụ Rùa ở Hồ Gươm.

Có vợ sinh con thì cho nó học tiếng Anh ngay lúc lọt lòng cho nó học hỏi được nhiều điều hay sớm nhé, bí kíp đấy.

Last edited:
Author

That's it... Rotary table đấy anh Ipumkin ạ. Em cần thể hiện mặt cắt ntn cho dễ hiểu nhỉ? với lại giả sử trên chi tiết em có hai lỗ (kiểu như một thanh dài có hai lỗ) em dùng mặt đáy định vị kết hợp với một lỗ em sẽ dùng chốt trụ ngắn định vị vào tâm lỗ của bàn xoay, còn lỗ thứ 2 em sẽ dùng chốt trám mà không biết gá chỗ nào trên bàn xoay... hoặc là khoan lỗ trên bàn xoay đó rồi cho đầu chốt trám vào... hoặc là phải thông qua một phiến tì, rồi gắn phiến đó vào rãnh T của bàn xoay.... xin cho em ý kiến ạ. (mục đích là phay một rãnh cong trên thanh dài đó)

TYA

Well-Known Member
That's it... Rotary table đấy anh Ipumkin ạ. Em cần thể hiện mặt cắt ntn cho dễ hiểu nhỉ? với lại giả sử trên chi tiết em có hai lỗ (kiểu như một thanh dài có hai lỗ) em dùng mặt đáy định vị kết hợp với một lỗ em sẽ dùng chốt trụ ngắn định vị vào tâm lỗ của bàn xoay, còn lỗ thứ 2 em sẽ dùng chốt trám mà không biết gá chỗ nào trên bàn xoay... hoặc là khoan lỗ trên bàn xoay đó rồi cho đầu chốt trám vào... hoặc là phải thông qua một phiến tì, rồi gắn phiến đó vào rãnh T của bàn xoay.... xin cho em ý kiến ạ. (mục đích là phay một rãnh cong trên thanh dài đó)
cũng dạng mâm chia độ. cái này là mình gia công rãnh bằng dao phay ngón, vừa chạy dao vừa xoay chi tiết một góc nào đó để tạo ra rãnh cong. thể hiện kết cấu như thế nào cho rõ nhỉ?
Ko sai về rotary table. Sai trong vấn đề của bạn.
Hãy làm rõ cậu cần chế tạo rãnh gì bằng hình ảnh.

Author

đây hình ảnh mâm xoay em muốn sử dụng với chi tiết gia công

TYA

Well-Known Member
đây hình ảnh mâm xoay em muốn sử dụng với chi tiết gia công
Ý bạn là gia công rãnh màu đỏ đúng không?
Vấn đề nó đơn giản vô cùng nếu dùng máy CNC. Mà CNC có bị cấm trong phạm vi đồ án tốt nghiệp không?
(Nếu Yes thì quá buồn cho cái định hướng tại các ĐH hiện giờ).

Mình đã nghĩ bạn gia công chi tiết phức tạp hơn đòi hỏi 4 axis (XYZA) chẳng hạn như một rãnh xoắn trên mặt trụ ngoài.
Nên mới cmt là bàn xoay không đủ (mà phải là bàn xoay có dẫn động, không phải bàn xoay thủ công).

Nếu thầy bắt bạn làm trên máy non-cnc thì cái rãnh kia dùng bàn xoay thủ công ok. Định vị tâm của rãnh tròn vào tâm bàn xoay. Đoạn thân trụ định vị với rãnh T của mâm

Author

Em thấy chi tiết chưa phức tạp đến mức cần sử dụng đến cnc. máy truyền thống là đủ rồi. Cái em thắc mắc là kết cấu bên trong của bàn xoay ấy ạ. các hãng chỉ đưa ra bản vẽ hình dáng bên ngoài, không thấy được mặt cắt bên trong của nó.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Em thấy chi tiết chưa phức tạp đến mức cần sử dụng đến cnc. máy truyền thống là đủ rồi. Cái em thắc mắc là kết cấu bên trong của bàn xoay ấy ạ. các hãng chỉ đưa ra bản vẽ hình dáng bên ngoài, không thấy được mặt cắt bên trong của nó.
Bạn nhìn thấy avatar của thành viên CK CTM TS( Có commet trang 1 topic). Kết cấu đơn giản vậy thôi bạn.

Last edited:

TYA

Well-Known Member

Vậy thì dùng máy vạn năng cùng mâm xoay thủ công, dựa trên độ chính xác của pp vạch dấu, đọc du xích....
Có một mem đã cmt mà bạn ko chú ý, mình nhắc lại :
Cái mâm kia bạn vẽ sao cũng đc, nó ko phải trọng tâm của vấn đề.
Cái bạn cần là lỗ tại tâm mâm là phi mấy dsai gì, cái rãnh kia rộng bao nhiêu. Chọn key hoặc chốt nào để định vị.....v.v công việc bắt đầu từ đấy mà thôi, tất cả những thứ bạn cấy lên cái mâm ấy.

Nếu bạn coay quanh cái mâm mãi có khi xin thầy cho làm đồ án về cái mâm luôn đi.

P.S : mình mắc cái tật rất khó bỏ từ hồi sinh viên : cái j cũng cắm đầu nghĩ và vẽ.... tốn time. Trong khi catalogue có sẵn cả rồi, và order lại nhanh nữa