Bạn sử dụng phần mềm thiết kế nào??

bạn sử dụng phần mềm nào

• CADDS5i

Votes: 0 0,0%
  • Caelum XXen/Design

• Caelum XXen/Design

• ThinkDesign

• CADPAC-Fusion

• MYPAC DRAFT & MODEL

• SolidMX

• Zunou Century 3D

• Alibre Design

• from.Z

• Cosmo IntelliCAD 4

• IronCAD

• MYPAC BASIS CAD

• Para Logix

• Solid Station LE

• TURBOCAD Professional

• Zunou Rapid 3D

• Caelum 2

• Matsuura Virtual Gibbs

• NC-WORKS

• PowerShape

• SURFCAM

• E's 3D

• MYPAC SUPER CAM

• SolidStation

• Tebis

• TOOLS

• VX

• Ace CAM

• FreeForm

• Metris Paraform

• ICEMSurf

• Studio|Tool

• FresDAM

• NEOFORM

• Imageware

• RapidForm

• SolidThinking LT

• SufRay

• Autodesk VIZ

• Houdini

• LightWave 3D

• Maya 5

• Shade

• 3D Atorie

• CINEMA 4D

• STRATA 3D Pro

• trueSpace REAL

• Animation Master

• Pro/Engineer Simulation

• ANSYS Multiphysics

• ANSYS DesignSpace

• EFD Lab

• COSMOS DesignSTAR

• COSMOS FloWorks

• COSMOS M

• COSMOS Motion

• Ensight

• FIELDVIEW

• GL view

• JS CAST CAE system dùng cho kỹ thuật đúc kim lọai

• KUBRIX

• LMS DADS

• LMS OPTIMUS

• LMS SYSNOISE

• LMS Virtual Lab

• MSC Dynamic Designer Motion

• MSC Dytran

• Navis Works

• MSC Nastran

• MSC Patran

• MSC visual NASTRAN 4D

• Dimension 3D Printer

• e-PARTS

• FDM Maxum, FDM 3000, prodigy Plus

• FDM TITAN

• Invision si 3-D Printer

• KIRA Solid Center PLT-A4

• Rapid Meister 2500

• ThermoJet 3D Printer

• Z310 System

• UniRapid 2 (UR2-SP1502)

• Máy tạo hình thực nghiệm bằng quang học URM-HP301

• Automation Studio

• Moldflow Plastic Insigt

• Total voters
    227
Ðề: Bạn sử dụng phần mềm thiết kế nào??

muốn học nx nên vote cho nó trước, hihi, mà đọc cmt trên thấy hay quá nên chắc cài thêm cad học từ từ, rối mới lếch qua nx
Bạn nên có 1 ai đó định hướng cho bạn nên học ra sao.theo mình không quá đẩy mạnh cái gì đó làm sao nó phù hợp và mình phát huy hết được nó theo tư duy của mình. Mình dùng NX được hầu hết các modul bên cơ khí nhưng đôi khi vẫn dùng Catia có khi dùng cả AutoCad để vẽ 3D. chung quy lại làm sao thấy phù hợp nhất là được. Cái quan trọng nhất là tư duy phương án giải quyết vấn đề chứ không quan trọng bạn dùng cái phần mềm nào đấy mới là cái mà kỹ sư cần luyện tập. Nên bạn cứ thử xem thấy thích cái nào nhất và nó phù hợp nhất với mình thì học. bạn nên nghĩ xem mình đang định làm gì và theo đuổi những công việc gì trong tương lai mình sẽ đi theo hướng đó.
Nếu muốn làm bên máy CNC mô phỏng kết cấu tính toán thì nên theo INVENTER
Thiết kế khuôn mẫu hiện tại nhiều người dùng Pro-E nói rằng nó rất mạnh tuy rằng mình làm trên NX cũng thấy khá mạnh
Trở thành kỹ sư gia công thì nên bắt đầu với MasterCam gia công rất tiện dụng
Nếu muốn làm kỹ sư thiết kế thì phải biết và phát huy tối đã 1 phần mềm 3D theo mình nên chọn Catia sử lý bề mặt rất mạnh hơn NX nhiều
............vvv............
hy vọng giúp các bạn có quyết định chính xác

Y

yuki250893

Bạn nên có 1 ai đó định hướng cho bạn nên học ra sao.theo mình không quá đẩy mạnh cái gì đó làm sao nó phù hợp và mình phát huy hết được nó theo tư duy của mình. Mình dùng NX được hầu hết các modul bên cơ khí nhưng đôi khi vẫn dùng Catia có khi dùng cả AutoCad để vẽ 3D. chung quy lại làm sao thấy phù hợp nhất là được. Cái quan trọng nhất là tư duy phương án giải quyết vấn đề chứ không quan trọng bạn dùng cái phần mềm nào đấy mới là cái mà kỹ sư cần luyện tập. Nên bạn cứ thử xem thấy thích cái nào nhất và nó phù hợp nhất với mình thì học. bạn nên nghĩ xem mình đang định làm gì và theo đuổi những công việc gì trong tương lai mình sẽ đi theo hướng đó.
Thiết kế khuôn mẫu hiện tại nhiều người dùng Pro-E nói rằng nó rất mạnh tuy rằng mình làm trên NX cũng thấy khá mạnh
Nếu muốn làm kỹ sư thiết kế thì phải biết và phát huy tối đã 1 phần mềm 3D theo mình nên chọn Catia sử lý bề mặt rất mạnh hơn NX nhiều
mình học bên o tô, xu hướng là đi theo thiết kế, máy mình hiện đã cài đủ catia v6r2009 (bản mới cài rắc rồi quá nên mình ko cài ), nx 8.5 và cad 2014
nhưng mà để học đc catia và NX thì cần học cad khá phải ko bạn
thank

2 cái này có thể phát triển song song với nhau luôn. Mình hiện cũng đang dùng Auto Cad 2014 thấy cũng khá hay. Nx8.5 thì có lâu rồi còn catia thấy bản V5r20 cũng khá ổn rồi.Ngày trước mình tự học cũng khá nhanh thấy cũng đơn giản có lẽ do mình vẽ cad thành thạo nên nhanh vậy, quan trọng bạn tư duy thế nào cách bạn giải quyết ra sao và đưa tư duy đó vào trong phần mềm thôi...mình thiết kế 3D trên Nx, Catia kha khá nhưng nếu đua tốc độ vẫn kém 1 ông dùng cad lâu năm.do vậy nên giờ mình cũng không quá xác định phải theo cái gì gặp cái gì và có dụng cụ gì thì làm bằng cái đó cho tiện không quá tôn sùng cái nào cả......

B

buivanlanh

Xin phép các bác cho em hỏi:
Em học bên ngành điện chuyên thiết kế các board mạch điện tử, giờ em muốn thiết kế 1 cái hộp nhựa để đựng board mạch này thì nên dùng phần mềm nào cho đơn giản ạ?
Hộp nhựa em muốn thiết kế chỉ đơn giản là có cửa sổ hiện thị (có thể là hiển thị LCD, LED số), có vài lỗ để thò cái phím bấm ra, có 4 cái lỗ vít để định vị board mạch và hộp. Dạng như là mấy cái vỏ adapter, vỏ con chuột đang nằm trong tay các bác đấy :1::1:
Vậy mong các bác trong nghề tư vấn giúp em dùng phần mềm nào dễ học chút nhé. Em cám ơn các bác!

Xin phép các bác cho em hỏi:
Em học bên ngành điện chuyên thiết kế các board mạch điện tử, giờ em muốn thiết kế 1 cái hộp nhựa để đựng board mạch này thì nên dùng phần mềm nào cho đơn giản ạ?
Hộp nhựa em muốn thiết kế chỉ đơn giản là có cửa sổ hiện thị (có thể là hiển thị LCD, LED số), có vài lỗ để thò cái phím bấm ra, có 4 cái lỗ vít để định vị board mạch và hộp. Dạng như là mấy cái vỏ adapter, vỏ con chuột đang nằm trong tay các bác đấy :1::1:
Vậy mong các bác trong nghề tư vấn giúp em dùng phần mềm nào dễ học chút nhé. Em cám ơn các bác!
Chào bạn

Nếu chỉ muốn thực hiện nhanh và đơn giản, dễ sử dụng thì bạn nên dùng SolidWorks. Đối với những chi tiết như thế này SW dựng hình rất nhanh chóng, và có thể dễ dàng chỉnh sửa khi cần. Đồng thời sau này bạn có muốn thiết kế khuôn từ sản phẩm này thì SW cũng hỗ trợ rất tốt.

Hình bên dưới là 1 chi tiết tương tự được dựng hình từ SW. Bạn có thể thấy số câu lệnh là khá ít, và toàn những lệnh đơn giản.

C

cuongvdht

Mình cũng nghĩ là quan trọng bạn quen dùng phần mềm nào và nơi bạn làm việc dùng phần mềm nào thôi! Chứ mình thấy các phần mềm đều tương tự nhau, nền tảng vẫn là CAD, khi biết Cad thì học các phần mềm khác cũng rất nhanh.
Hiện tại mình cũng làm bên lĩnh vực Cơ Khí - Chế tạo máy, khi thiết kế trước đây mình dùng Solidword nhưng do đường nét nó không đẹp nên mình chuyển sang INVENTOR thì đường nét miễn chê hơn nữa nó thiên về Cơ khí nhiều hơn và thư viện nhiều nữa. Còn về gia công chế tạo thì mình dùng Mastercam hoặc Catia cũng thấy tốt rồi!
Chúc bạn may mắn!

D

duongsu47

Em đang dùng ALPHACAM anh ạ . Nhưng chẳng hiểu lắm .
Tìm tài liệu hoặc chỗ dảo tạo về APC nhung không tìm được.

H

hieupm37

Trong số các bạn/công ty đã check ở trên, có ai dùng phần mềm có bản quyền ko ạ? Có ai có nhu cầu viết thêm module cho các phần mềm mình đang sử dụng ko?

không thấy có Cimatron nhỉ? Mình đang sài cimatron:106:

Theo em nghĩ, Autocad là phần mềm cơ bản cho dân kỹ thuật, mạnh về thiết kế 2D; còn 3D thì phải kể đến SolidWork, ProE, Catia luôn là những phần mềm CadCam được được sử dụng phổ biến, không những ở Việt Nam, mà còn ở nhiều nước trên thế giới.

WMT

Active Member
Moderator
Đây là một topic rất hay, có từ hơn chục năm rồi, khi mà CAD 3D còn tương đối mới mẻ, các phần mềm cũng "đơn sơ" chưa tiện ích như bây giờ.
Thiết nghĩ các bạn sinh viên bây giờ tiếp cận với "rừng" phầm mềm khác nhau, không rõ độ "máu" có như các anh ngày xưa không.
Hy vọng nhiều bạn sẽ tiếp tục thảo luận cho vấn đề hay ho này