Bánh răng côn

Author
Có bác nào đã vẽ được bánh răng côn trong solidwork 2004 chưa zây?
nếu biết share cho mình với

S

skyview

Trong toolbox có đấy bạn ah,chỉ cần nhập các thông số vào là có sản phẩm theo ý muốn của mình,ko phải vẽ đâu.Bây giờ có solidwork 2007 rồi mà bạn vẫn còn rùng 2004 ah?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Phiên bản nào của SolidWorks cũng có thể dựng được mô hình bánh răng côn.

Đây là bánh răng chủ động z1=18, m=6 ăn khớp với bánh răng z2=51. Sau khi tính toán bộ truyền bánh răng côn, ta có các thông số để vẽ biên dạng bánh răng trên Front Plane .

Dùng lệnh Revolve để tạo phôi bánh răng rồi vát mép mặt ngoài 2x45o.

Dựng 1 mặt tham chiếu vuông góc với đường sinh nón lăn, phía đáy lớn, để chuẩn bị vẽ biên dạng rãnh răng.

Vẽ biên dạng gần đúng của bánh răng (đúng ra, biên dạng sườn răng phải là đường thân khai) trên mặt tham chiếu vừa tạo.

Đóng sketch này lại, mở một sketch mới trên Front Plane để vẽ một điểm tại đỉnh nón lăn, rồi lại đóng sketch này.

Dùng lệnh Insert, Cut, Loft... rồi chọn hai sketch vừa vẽ để tạo lệnh cắt răng. Sau đó, cắt rãnh then và vát mép trong lỗ (những việc này quá đơn giản, nên tôi không nêu cụ thể).

Dùng lệnh Circular Pattern để sao chép thành 18 rãnh răng, ta có được bánh răng như đầu bài.

Chào bạn!
Nếu bạn đang dùng solid 204 thì khi cài bạn cài full hoặc costumer để chọn cái toolbox, sau đó bạn khởi động solid rồi vào tool- addin chọn toolbox và toolbox brower
bạn tạo assembly mới , rồi vào library(ở góc phải) tìm lấy cái bánh răng côn ở đó có, nếu bạn dùng tiêu chuẩn tcvn thì lên chọn bánh răng trong tiêu chuẩn DIN
Bạn có thể tạo dc bánh răng côn xoắn nếu dùng solid206 hoặc 207
mà mình nhớ ko nhầm thì solid204 có 2 đĩa nếu bạn chỉ có 1 đĩa thì ko có toolbox đâu.

Các bac ơi trên crack.ws em dau co thay crack cua geartrax dau ?? Bác nào có thì cho em với.Thanks các bác nha!! :-*