Bánh xe lăn và đường ray

• Thread starter vu_quang_long
  • Ngày mở chủ đề
V

vu_quang_long

Author
Mình đang làm đồ án tốt nghiệp có liên quan đến bánh xe và đường ray , h mình muốn nhờ các bạn chỉ giáo giúp mình là , bây h mình muốn cho 2 cơ cấu :
+ 1 cơ cấu nặng 1 tấn
+ 1 cơ cấu nặng trên 5 tấn
di chuyển trên bánh xe lăn và đường ray ( 2 cơ cấu này di chuyển trên 2 đương ray khác nhau ) thì mình fai làm sao và tra các thông số về đường ray và bánh xe ở đâu . xin phép các mod vì bài mình ko có hình ảnh , nhưng mình đang cần gấp .... giúp mình nhé ! thanks

Ðề: Bánh xe lăn và đường ray

Thông thường thì việc chọn bánh xe và đường ray của bộ di chuyển (cầu trục,cổng trục,xe con..) được chọn theo tải trọng nâng của máy trục.

Bạn làm về thiết bị nâng chuyển nào,tải trọng bao nhiêu.

Mình cũng đang làm đồ án về thiết bị này (Bán cổng trục) nếu được xin trao đổi cùng bạn,hãy PM và để lại yahoo nhé.

Sơ qua có thể chọn đường kính bánh xe cho xe con có thể dựa vào tải trọng nâng như sau :

từ 5-10 tấn => đường kính từ 200-250mm
từ 10-20 tấn=> đường kính từ 250-350mm
từ 20-50 tấn => đường kính từ 400-500mm.

Còn bánh xe cho bộ di chuyển của cầu trục hay cổng,bán cổng...thì có thể lấy theo thứ tự trên với đường kính bánh xe như sau :

600-800mm
700-900mm
700-900mm

Tuy nhiên để chọn như thế nào nữa thì cần áp dụng theo Atlas máy nâng chuyển của Nga.

Thân mến

V

vu_quang_long

Author

ah cảm ơn bạn , đây là yh mail của mình , ko biết cuốn atlat của nga đó mình kiếm ở đâu đc :p
vu_quanglong

Thông thường thì việc chọn bánh xe và đường ray của bộ di chuyển (cầu trục,cổng trục,xe con..) được chọn theo tải trọng nâng của máy trục.

Bạn làm về thiết bị nâng chuyển nào,tải trọng bao nhiêu.

Mình cũng đang làm đồ án về thiết bị này (Bán cổng trục) nếu được xin trao đổi cùng bạn,hãy PM và để lại yahoo nhé.

Sơ qua có thể chọn đường kính bánh xe cho xe con có thể dựa vào tải trọng nâng như sau :

từ 5-10 tấn => đường kính từ 200-250mm
từ 10-20 tấn=> đường kính từ 250-350mm
từ 20-50 tấn => đường kính từ 400-500mm.

Còn bánh xe cho bộ di chuyển của cầu trục hay cổng,bán cổng...thì có thể lấy theo thứ tự trên với đường kính bánh xe như sau :

600-800mm
700-900mm
700-900mm

Tuy nhiên để chọn như thế nào nữa thì cần áp dụng theo Atlas máy nâng chuyển của Nga.

Thân mến
Cơ sở tính toán đâu mà bạn chọn như vậy?Tôi đặt trường hợp tải có giá trị bất kì mà trong atlat máy trục không có thì sao? Hoặc cũng đường kính đó nhưng tôi chọn vật liệu chế tạo là nhôm có được ko?

Cơ sở tính toán đâu mà bạn chọn như vậy?Tôi đặt trường hợp tải có giá trị bất kì mà trong atlat máy trục không có thì sao? Hoặc cũng đường kính đó nhưng tôi chọn vật liệu chế tạo là nhôm có được ko?
Hi anh.
Em không chọn đâu anh,mà em chỉ đưa ra các kích thước đường kính để bạn ấy chọn lựa,các giá trị này em lấy từ quyển tính toán máy trục vận chuyển của tác giả Huỳnh Văn Hoàng và Đào Trọng Thường,NXB khoa học và kỹ thuật,1975.

Còn về vật liệu dĩ nhiên là có tính tới,nhưng em đã trực tiếp trao đổi với bạn đó về vấn đề này rồi anh ạ. :1:

Bánh xe dĩ nhiên khi chọn lựa và tính toán sức bền dập dĩ nhiên là bao hàm cả kích thước và vật liệu,bạn ấy không nói rõ một số thông số khác nên em chỉ đưa ra các khoảng kích thước đường kính thôi anh ạ.

Last edited:

Hi anh.
Em không chọn đâu anh,mà em chỉ đưa ra các kích thước đường kính để bạn ấy chọn lựa,các giá trị này em lấy từ quyển tính toán máy trục vận chuyển của tác giả Huỳnh Văn Hoàng và Đào Trọng Thường,NXB khoa học và kỹ thuật,1975.

Còn về vật liệu dĩ nhiên là có tính tới,nhưng em đã trực tiếp trao đổi với bạn đó về vấn đề này rồi anh ạ. :1:

Bánh xe dĩ nhiên khi chọn lựa và tính toán sức bền dập dĩ nhiên là bao hàm cả kích thước và vật liệu,bạn ấy không nói rõ một số thông số khác nên em chỉ đưa ra các khoảng kích thước đường kính thôi anh ạ.
1-Tôi chưa hiểu từ "dĩ nhiên" mà bạn dùng ở đây! Bạn giải thích cụ thể nhé. 2-Kết cấu của bánh xe có ảnh hưởng đến đường kính ở trên ko?

V

vu_quang_long

Author

h trtong cái atlat đó chỉ toàn 5-10 tấn thôi ah
mình muốn chọn theo trọng lượng là 1 tấn thì fai làm sao