Bắt đầu học CAE và HyperWork dành cho người mới.

Author
EM xin chào tất cả mọi người.
Em có một vấn đề muốn nhờ mọi người giúp đỡ. Hiện tại em đang muốn lập ra một nhóm học CAE - HyperWork cho các bạn sinh viên muốn tìm hiểu và học về CAE cùng với phần mềm HyperWork tại trường. Trong khuôn khổ nhóm học, em và các bạn muốn hiểu chắc được các kiến thức cơ bản về CAE và cách sử dụng phần mềm để giải mô phỏng một số bài toán tĩnh - động không phức tạp ạ. Nhưng em đang găp một số khó khăn:
+ Do chúng em không có ai có đủ khả năng để hướng dẫn nên đang gặp khó khăn trong việc bắt đầu, không biết nên học từ đâu để kết hợp giữa lý thuyết và phẩn mềm.
+ Do là tự học nhưng theo lớp và khóa nên (khóa này học xong thì truyền cho khóa sau) nên chúng em muốn có một "lộ trình" học sao cho vừa đủ với các bạn sinh viên mới tiếp cận, không quá nặng để tránh việc các bạn không theo được.
+ Một ý nữa là với những người bắt đầu thì nên trọng tâm vào phần nào về phần mềm và lý thuyết để có thể chọn lĩnh vực cụ thể và tự học về sau này ạ.
Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ, do trường em không sôi nổi về phần CAE lắm, nên em rất muốn có một nhóm các bạn cùng chung đam mê tự học với nhau ạ.
EM xin cảm ơn.

thanhlh84

Active Member
Hi Done,

Mình đánh giá bạn rất cao tinh thần ham học hỏi tìm hiểu và nghiên cứu CAE nói chung và Hyperworks nói riêng. Mình cũng hiểu những khó khăn bạn đang gặp phải.
Sáu năm trước khi mình bước vào lĩnh vực vô cùng lý thú này cũng rất hoang mang và gặp vô vàn khó khăn do không có tài liệu, không có ai để hỏi, không có cơ bản.
Dựa trên kinh nghiệm của chính bản thân mình cũng như cách đi của các nước phát triển sau (India, China) thì để luyện món này hiệu quả cần:
1) Hiểu và thành thạo việc chia lưới, hiểu rõ cách dùng các phần tử 1D, 2D, 3D rồi sau đó sẽ tự hiểu ý nghĩa thực tiễn nhất FEM là gì? Nếu cứ đọc lý thuyết và phương trình sẽ thấy mù mờ. Có cả trăm cuốn sách về FEM đặt đẹp đẽ ngay ngắn trên giá sách các giáo sư nhưng thử hỏi có bao nhiêu giáo sư ứng dụng giải quyết bài toán thực tế hiệu quả.
2) Nên nghiên cứu kết cấu trước, đặc biệt là thao Linear Static vì dễ hình dung và có thể dự đoán kết quả mô phỏng ở mức nhất định. CFD, MBD, Acoustic, Fatigue quá diệu kỳ về kết quả để dự đoán hướng mình làm đúng hay sai.
3) Cải thiện khả năng đọc tài liệu tiếng Anh. Nếu bạn nghiên cứu về Structure bạn lên google đọc khoảng 100 bài báo tiếng Anh về nó, cam đoan bạn sẽ hiểu hơn rất nhiều.
4) Lên diễn đàn hỏi tưng bừng vào nhưng phải suy nghĩ kỹ trước khi hỏi. Tây nó không hỏi như sinh viên Việt Nam. Nó luôn hỏi theo cách: "Tôi đang thực hiện bài toán A nhưng không được, tôi đã thử cách B, C và D rồi nhưng không được, bạn giúp mình được không?" Sinh viên VN sẽ hỏi ngay "Em đang có vấn đề A, giải quyết thế nào anh ơi?" :)))
Tự challenging bản thân bằng các ví dụ thực tế gặp hàng ngày và giải quyết trên phần mềm.
5) Kiên trì và bình tĩnh, tiến chậm mà chắc hơn là nghiên cứu loạn xạ hết rồi chẳng đâu vào đâu.
6) Học CAE như là công việc enjoy, không vất vả, không áp lực và suy nghĩ tích cực rằng nó là món ích nước, lợi nhà :)Đất nước hình chữ S này không chỉ có công nhân và sản xuất giá rẻ mà còn tạo ra những thiết kế bền đẹp, tối ưu.
Chúc bạn có bước tiến xa trên sự nghiệp CAE.

Để trang bị kiến thức căn bản và thực tế về FEA, nên đọc kỹ cuốn sách tuyệt vời này. Nếu ai có điều kiện các bạn nên dịch ra tiếng Việt.
https://www.fshare.vn/file/GLDSK87Z4C33
Cuốn sách đã giải đáp rất nhiều thắc mắc của tui khi học CAE thời sinh viên, nhờ đó mà đã phỏng vấn thành công vào công ty Nhật về CAE. Giờ làm bận quá chả có time lên diễn đàn.

U

umy

Cậu Done có chịu tìm và học chăng ?:mad:? Hay chỉ tung khẩu hiệu, hỏi miên mang như các" đ/c thánh gió cán bựa lđ" !:D

1) khóa này học xong thì truyền cho khóa sau: ! Anh thanhlh84 đã để nhiều công sức cho đám hậu bối, Ráng học tập cho có công lực thật sự.
Chia sẻ Đào tạo trực tuyến HyperMesh (Hyperworks) (100% miễn phí)
http://meslab.org/threads/dao-tao-truc-tuyen-hypermesh-hyperworks-100-mien-phi.54480/

2) Cứ gõ tìm kiếm CAE hoặc Hyperwork là có rất nhiều bài viết để học ! Hay là cậu Done lười đọc, nghe tiếng Anh ?
Cứ tà tà hỏi như vầy thì 99 năm sau... con cháu trong nhà sẻ nói được tiếng Hoa thay Anh ngử !:cool:

3) CAE rất rộng, hiên nay bao gồm gần như tất cả các công nghệ. Ngay đến bên y khoa mỗ xẻ, thay thế các bộ phận con người cũng đã dùng đến mô phỏng.:cool:
- để chọn lĩnh vực cụ thể và tự học, phải vượt qua bướt đầu học căn bản ĐH vững, tối thiểu phải có mảnh bằng ks, cử nhân !
- Sau đó "nghề sẻ chọn người"! Được hành nghề trong lỉnh vực nào, thì tự học thêm bổ túc chuyên nghiệp. KS PHẢI BIẾT TỰ LẬP!!!
- Công việc CAE cao cấp như các bạn trẻ mong ước, phải tìm ngoài cái "giếng cạn ao nhà" !

Last edited by a moderator:
Author
EM cảm ơn anh Thanhlh84 và anh Saturn1990 đã chia sẻ kinh nghiệm và sách ạ.
Cháu cảm ơn bác Umy đã góp ý ạ. Cháu sẽ ghi nhớ nhũng lời dạy của bác và cháu cũng mong một ngày đủ tầm để được gặp tất cả mọi người ạ.

U

umy

EM cảm ơn anh Thanhlh84 và anh Saturn1990 đã chia sẻ kinh nghiệm và sách ạ.
Cháu cảm ơn bác Umy đã góp ý ạ. Cháu sẽ ghi nhớ nhũng lời dạy của bác và cháu cũng mong một ngày đủ tầm để được gặp tất cả mọi người ạ.
Ai thật sự tìm sẻ hiểu và phải học về CAE với ngoại ngử thêm ! ... sẻ đến ngày có đủ tầm để được gặp tất cả mọi người !
Nhớ phải tiếp tục trao đổi thường xuyên trong Meslab để kiễm tài nghệ tu luyện được, chứ đừng tự ái "lặn" mất thì ... không có gì cả.:p

Cho biết thêm: Bên Dđ kết cấu, có vài bạn biết tuân thủ lời khuyên, đã thành công đạt đủ tầm chuyên môn, để chen lấn với các chuyên gia nội ,ngoại.:cool:

thanhlh84

Active Member
Cậu Done có chịu tìm và học chăng ?:mad:? Hay chỉ tung khẩu hiệu, hỏi miên mang như các" đ/c thánh gió cán bựa lđ" !:D

1) khóa này học xong thì truyền cho khóa sau: ! Anh thanhlh84 đã để nhiều công sức cho đám hậu bối, Ráng học tập cho có công lực thật sự.
Chia sẻ Đào tạo trực tuyến HyperMesh (Hyperworks) (100% miễn phí)
http://meslab.org/threads/dao-tao-truc-tuyen-hypermesh-hyperworks-100-mien-phi.54480/

2) Cứ gõ tìm kiếm CAE hoặc Hyperwork là có rất nhiều bài viết để học ! Hay là cậu Done lười đọc, nghe tiếng Anh ?
Cứ tà tà hỏi như vầy thì 99 năm sau... con cháu trong nhà sẻ nói được tiếng Hoa thay Anh ngử !:cool:

3) CAE rất rộng, hiên nay bao gồm gần như tất cả các công nghệ. Ngay đến bên y khoa mỗ xẻ, thay thế các bộ phận con người cũng đã dùng đến mô phỏng.:cool:
- để chọn lĩnh vực cụ thể và tự học, phải vượt qua bướt đầu học căn bản ĐH vững, tối thiểu phải có mảnh bằng ks, cử nhân !
- Sau đó "nghề sẻ chọn người"! Được hành nghề trong lỉnh vực nào, thì tự học thêm bổ túc chuyên nghiệp. KS PHẢI BIẾT TỰ LẬP!!!
- Công việc CAE cao cấp như các bạn trẻ mong ước, phải tìm ngoài cái "giếng cạn ao nhà" !
=============================
Cảm ơn bác UMY luôn theo dõi nhắc nhở, động viên thế hệ trẻ như chúng cháu. Nhờ sự nhiệt tình, truyền cảm hứng động lực từ bác mà cháu tổ chức được 5 khóa training online cho các bạn sinh viên và kỹ sư trẻ rất thành công ạ. Rất nhiều bạn nhờ đó đã xin được việc vào công ty làm về CAE, có những bạn thậm chí xin được cả việc bên Nhật nữa ạ.
Video dạy của cháu cũng được 1500 view:
Lúc đầu cháu cứ nghĩ là chả ma nào quan tâm đến CAE/FEA hay Hypeworks, may ra được vài chục view :))))))

Đọc những comment của bác và thành công của các bạn sinh viên, cháu lại muốn tổ chức thêm vài khóa nữa. :)

F

faker.z

=============================
Cảm ơn bác UMY luôn theo dõi nhắc nhở, động viên thế hệ trẻ như chúng cháu. Nhờ sự nhiệt tình, truyền cảm hứng động lực từ bác mà cháu tổ chức được 5 khóa training online cho các bạn sinh viên và kỹ sư trẻ rất thành công ạ. Rất nhiều bạn nhờ đó đã xin được việc vào công ty làm về CAE, có những bạn thậm chí xin được cả việc bên Nhật nữa ạ.
Video dạy của cháu cũng được 1500 view:
Lúc đầu cháu cứ nghĩ là chả ma nào quan tâm đến CAE/FEA hay Hypeworks, may ra được vài chục view :))))))

Đọc những comment của bác và thành công của các bạn sinh viên, cháu lại muốn tổ chức thêm vài khóa nữa. :)
Ai thật sự tìm sẻ hiểu và phải học về CAE với ngoại ngử thêm ! ... sẻ đến ngày có đủ tầm để được gặp tất cả mọi người !
Nhớ phải tiếp tục trao đổi thường xuyên trong Meslab để kiễm tài nghệ tu luyện được, chứ đừng tự ái "lặn" mất thì ... không có gì cả.:p

Cho biết thêm: Bên Dđ kết cấu, có vài bạn biết tuân thủ lời khuyên, đã thành công đạt đủ tầm chuyên môn, để chen lấn với các chuyên gia nội ,ngoại.:cool:
Em xin cám ơn thầy Umy đã giúp em nhiệt tình trong đồ án em lần trc ah. Chắc thầy cũng quên em rồi mà h em mới có dịp cảm ơn thầy.
Anh Thanh ơi, anh mở lớp hay ntnay h em mới biết. Trc h chỉ biết chém chế với anh chứ chưa nghe thấy có lớp này :"(