bên trong hộp giảm tốc sơn màu gì?

• Thread starter xitrum90
  • Ngày mở chủ đề
X

xitrum90

Author
em đang làm thiết kế môn học chi tiết máy
có 1 câu hỏi phụ mà các thày hỏi em là bên trong hộp giảm tốc sơn màu gì và tại sao ?
có ai có thể trả lời hoặc gợi ý cho em được không ạ?

Ðề: bên trong hộp giảm tốc sơn màu gì?

Theo như mình biết thì bên trong thường sơn màu đỏ, còn tại sao thì lúc làm đồ án có hỏi thầy hướng dẫn thì thầy trả lời : cái này thì tôi cũng chịu!:D

L

lamphuc

Author

bên trong hộp giảm tốc thường sơn màu đỏ bạn ah. Mục đích là để báo nguy hiểm thôi

TAMAC

Active Member

bên trong hộp giảm tốc thường sơn màu đỏ bạn ah. Mục đích là để báo nguy hiểm thôi
Đậy nắp lại thì ai nhìn thấy mà báo nguy hiểm...he he Thường phôi đúc sau khi phun bi làm sạch, kiểm tra nhập kho, người ta để khoảng từ 3 - 6 tháng để hóa già tự nhiên (khử ứng suất dư) vì vậy phôi đúc được sơn chống gỉ toàn bộ (thường dùng phương pháp sơn nhúng) sau đó sau khi gia công mới sơn bên ngoài theo màu quy định cho sản phẩm do vậy mới thấy bên trong còn lại màu đỏ (màu sơn chống gỉ)

Không chỉ có hộp giảm tốc mới sơn chống gỉ đâu, các bạn đi qua các hàng làm cửa hoa, cửa xếp...thì thấy chi tiết luôn được sơn chống gỉ bên trong, sau đó mới sơn màu chính bên phủ lên, ngoài mục đích chổng gỉ cho chi tiết, lớp sơn chống gỉ còn có tác dụng làm lớp lót ban đầu, lấp kín các vết lồi lõm, xước...nên sẽ giúp giảm tiêu hao sơn chính, lớp sơn chính dính bám tốt hơn, đều hơn (chắc sơn chống gỉ còn rẻ tiền hơn)

Last edited:
H

hopgiamtoc

Author

em đang làm thiết kế môn học chi tiết máy
có 1 câu hỏi phụ mà các thày hỏi em là bên trong hộp giảm tốc sơn màu gì và tại sao ?
có ai có thể trả lời hoặc gợi ý cho em được không ạ?
chào bạn xitrum90!
thông thường một số hộp giảm tốc khi xem mặt cắt thì mình thấy họ thường sơn màu đỏ bên trong và viền thì sơn màu vàng. Nhưng thực tế thì cái đó chỉ là nước sơn để bảo vệ đối với những sản phẩm mẫu (cắt ra để xem). Bạn xem hình mặt cắt này thì bạn sẽ thấy rõ hơn http://www.namtrung.com.vn/dong-co-g
-l
/URL]
còn những hộp giảm tốc bình thường để sử dụng thì mình lại không thấy có sơn bên trong mà chỉ có dầu.
chúc bạn học tập tốt.

N

ngochoi

Author

Bên trong hộp giảm tốc sơn màu vàng bạn ah.