bộ truyền xích

H

hancafe

Author
chào mọi người .cho hỏi câu này hơi lúa nha....xích chùng thì gây hiện tượng gì .hiệu suất truyền động cụ thể sẽ bị ảnh hưởng ra sao

U

umy

Author
chào mọi người .cho hỏi câu này hơi lúa nha....xích chùng thì gây hiện tượng gì .hiệu suất truyền động cụ thể sẽ bị ảnh hưởng ra sao
Đi xe đạp lâu ngày ... dây xích chùng gây ra hiện tượng sút Sên (văng ra khỏi bánh răng ) >cắt ngang hiệu suất truyền động > cụ thể sẽ bị ảnh hưởng có thể té xe !!! >> lúa lép đấy nhá.;)

Nghe và xem bản nhạc nầy có Em đi xe đạp, cho biết ... gặp sự cố nên anh Vũ Khanh ca hát
- Một Lần Nào Cho Tôi Gặp Lại Em (Vũ Thành An)

**** Sẻ tự xóa bài viết sau !!!****

Last edited by a moderator:

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Hiện thượng: lấy cái xe đạp ra, tháo cho thật chùng, ra kiếm cái dốc cao 1 chút đạp biết liền.
Hiệu suất: tùy chùng cỡ nào, vì bản thân khi lắp nó đã cần 1 mức chùng nhất định rồi.

Hỏi mấy câu chung chung thế nên cũng chỉ có thể trả lời chung chung thế thôi.

U

umy

Author
Last edited by a moderator:
Chào bạn. Hiện tượng xảy ra như nào thì các anh cũng nói khá chi tiết rồi. Mình xin phép chỉ bổ xung một chút thôi. Đã bao giờ bạn đi xe máy mà xích bị trùng chưa? Bạn thấy cảm giác gì khi xe đang đi nhanh bạn giảm ga đi chậm rồi bạn lại tăng ga lên? Đối với xích căng thì xe sẽ chạy ổn định. Từ từ dần dần tăng và giảm tốc. Nhưng với xích trùng thì thế nào ạ? Bạn đi xe sẽ bị giật một chút. Tại sao lại có hiện tượng đó? Mình nghĩ là do xích trùng tức là quá trình truyền động từ luýp chủ động sang bị động bị gián đoạn. Ở đây do xích trùng nên vận tốc bánh bị động bị thay đổi từ V1->V2 lớn trong một thời gian delta T nhỏ dẫn đến xuất hiện gia tốc ( Vì xích trùng nên bánh chủ động quay một góc thì xích mới căng và thực hiện truyền động. Khi đó vận tốc của bánh chủ động đã lên đến vận tốc V2>V1) và gây ra hiện tượng giật.
Quay lại vấn đề ảnh hưởng đến công suất của động cơ không. Mình nghĩ là có. Vì do có gia tốc trong quá trình quay dẫn đến động cơ làm việc ko ổn định và gây tổn hao năng lượng ở đó.
Còn vấn đề tuột xích thì ko thể tránh khỏi rồi. Các anh ở trên nói hoàn toàn đúng.

K

kjjty123456

Author
Xin hỏi mọi người về xích
Roller Chain, Conveyor
- Mình tìm tài liệu về loại xích này nhưng rất ít và hầu như chưa thấy, ban nào có phần tài liệu về loại xích này không? có thể gợi ý hoặc cho mình xin. Thank!

silhouette

Active Member
Ngoài ra còn có thể xảy ra trường hợp các răng trên đĩa xích phải kéo tải ở gần đỉnh răng thay vì thân răng, hậu quả mau gãy răng phải đi nha sĩ, cả chủ lẫn tớ