Bước đầu làm quen với SolidWorks

D

doluco

Ðề: Bước đầu làm quen với SolidWorks

Các bác cho em hỏi cách tính thể tích của khối vật đã được vẽ trong Sw . Em đang bị kẹt khúc này khi cần tính khối lượng một vật thể đã lên hình 3D rồi.
Cảm ơn nhiều

E

englsolid

Các bác cho em hỏi cách tính thể tích của khối vật đã được vẽ trong Sw . Em đang bị kẹt khúc này khi cần tính khối lượng một vật thể đã lên hình 3D rồi.
Cảm ơn nhiều
nếu bạn sài sw2009 thì làm như sau. vào evaluate - massproperties. xong
nếu bạn dùng bản khác thì vào mass properties

Last edited by a moderator:
D

doluco

Cảm ơn nhiều . Tôi đã làm được rồi.

Bấm "Cảm ơn" nhé bạn. Không nên cảm ơn như thế này.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@ctm845,

Cậu vẽ layout sketch gồm 2 đoạn thẳng và 1 đoạn cong rồi dựng 1 part có biên dạng tham chiếu sketch này. Nếu cậu thay đổi các kích thước của sketch này thì biên dạng của part chắc chắn sẽ thay đổi theo. Nếu trong sketch, cậu xóa bỏ đoạn cong đi và thay vào đó là một đoạn thẳng thì biên dạng của part dĩ nhiên không cập nhật vì một trong các yếu tố tham chiếu đã bị loại bỏ. Cậu cũng phải xóa bỏ đoạn cong tương ứng trên part và thay bằng 1 đoạn thẳng tham chiếu từ đoạn thẳng mới vẽ trên sketch thì mới được.

Nhưng nói chung, sketch tham chiếu trong assembly không dùng để tạo các biên dạng cho part một cách "tầm thường" như thế. Trong assembly, tương quan vị trí giữa các part là quan trọng nhất và nếu khôn ngoan dùng các layout sketch để điều khiển vị trí các part thì sẽ rất linh hoạt và nhanh chóng. Đó mới là ứng dụng chính của loại sketch này.

bác DCL giúp giúm cháu chuyện nhỏ nay với,cháu mới học sw nên còn nhìu điều chưa hiểu
*bác có thể cho cháu biết làm sao có thể vẽ được 1 đường thẳng tiếp tuuyến với đường tròn vậy.mày mò tìm chỗ chỉnh lệnh truy bắt điểm mãi mà cũng ko dc*

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

bác DCL giúp giúm cháu chuyện nhỏ nay với,cháu mới học sw nên còn nhìu điều chưa hiểu
*bác có thể cho cháu biết làm sao có thể vẽ được 1 đường thẳng tiếp tuuyến với đường tròn vậy.mày mò tìm chỗ chỉnh lệnh truy bắt điểm mãi mà cũng ko dc*
So với nhiều phần mềm khác thì các công cụ của SW rất thông minh, chúng thường dự đoán trước ý đồ tiếp theo của người dùng và đưa sẵn ra vài gợi ý cho họ.

Để vẽ một đoạn thẳng tiếp tuyến với đường tròn, ta thường vẽ đường tròn trước rồi mới vẽ đoạn thẳng. Sẽ có những trường hợp như sau:

1. Chọn điểm xuất phát của đoạn thẳng ngay trên đường tròn rồi đưa con trỏ ra, ta thấy xuất hiện những tia nét đứt màu vàng để hướng dẫn ta vẽ đoạn thẳng tiếp tuyến hay xuyên tâm với đường tròn tại điểm đầu tiên mà ta chọn.:

[LEFT]
2. Chọn điểm xuất phát bên ngoài hoặc bên trong đường tròn rồi kéo con trỏ về phía đường tròn, ta cũng thấy xuất hiện các đường tia nét đứt vàng xuyên tâm hoặc tiếp tuyến với đường tròn đó, xuất phát từ điểm mút đầu tiên mà ta vừa click:

[LEFT]3. Trường hợp ta vẽ đoạn thẳng trước rồi mới vẽ cung tròn, ta cứ vẽ "hồn nhiên vô tư", bất kể chúng có tiếp tuyến hay không:
[/LEFT]

[LEFT]Rồi giữ Ctrl và chọn cả hai đối tượng này, ta thấy panel bên trái xuất hiện bảng thuộc tính Relations với hai gợi ý là Tangent Fix, ta chọn Tangent thì chúng lập tức tiếp tuyến với nhau ngay!:

[/LEFT]

[LEFT]Nói chung, các lệnh khác cũng có cách ứng xử như vậy, cậu hãy luôn luôn nhìn panel bên trái để nhận được các "phao" mà làm theo!
[/LEFT]
[/LEFT]

E

englsolid

cậu dùng bản sw nào. giả sử cậu vẽ được đường tròn rùi đúng k. bây giờ cậu muốn vẽ tiếp tuyến với đường tròn. cậu vẽ line, kích 1 điểm sau đó vào Quick snaps chọn tangent sap là nó tự bắt cho thôi, kích nốt phát nữa để hoàn thành line. làm gì mà mày mò lâu thế

uh.
tại mới đầu học nên còn nhiều điều chưa biết lắm.hy vong sau này có thể đóng góp gì đó cho mọi người trong dien dan.
mình dùng bản 2004,ko biết hiện này trên thị trường lao động cũng như học hành đại đa số đang dùng phiên bản nào nữa.
thấy mọi người trong topic bàn luận mà bản thân cảm thấy mình còn kém cỏi quá trời.hii.đúng là học nữa học mãi ah.

D

dinhkhiem

các bạn ơi cho mình hỏi tí mình mới học solidworks mình cũng đọc mấy bài của chú DCL và làm theo nhưng khi mình vẽ một part trong trường assembly mình vẽ một sketch trong assembly rồi nhấn new part nhưng không thấy nó đòi hỏi mình save + đường dẫn lại mà chỉ hiện chữ biểu tượng chữ v màu xanh mình cũng chẳng biết làm gì mày mò mãi mà cũng không ra các pro có thể cho mình biết là mình làm sai ở đâu rồi ko hay là mình dùng soliworks 2008 nó thế nhảy?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

các bạn ơi cho mình hỏi tí mình mới học solidworks mình cũng đọc mấy bài của chú DCL và làm theo nhưng khi mình vẽ một part trong trường assembly mình vẽ một sketch trong assembly rồi nhấn new part nhưng không thấy nó đòi hỏi mình save + đường dẫn lại mà chỉ hiện chữ biểu tượng chữ v màu xanh mình cũng chẳng biết làm gì mày mò mãi mà cũng không ra các pro có thể cho mình biết là mình làm sai ở đâu rồi ko hay là mình dùng soliworks 2008 nó thế nhảy?
Cậu làm tắt quá! Đầu tiên cần gọi lệnh Insert New Part đã, khi đó sẽ thấy SW yêu cầu tạo sketch chứ không phải là ta cứ tạo sketch rồi bắt SW chèn part mới vào!

Lưu ý vui: các cụ nhà ta có những câu sau: "Chưa học thành tài đã lo ăn bớt!" hoặc "Chưa học bò đã lo học chạy!" là để nhắc nhở chúng ta chớ có vội vàng hấp tấp mà hỏng việc.

D

dinhkhiem

Cậu làm tắt quá! Đầu tiên cần gọi lệnh Insert New Part đã, khi đó sẽ thấy SW yêu cầu tạo sketch chứ không phải là ta cứ tạo sketch rồi bắt SW chèn part mới vào!

Lưu ý vui: các cụ nhà ta có những câu sau: "Chưa học thành tài đã lo ăn bớt!" hoặc "Chưa học bò đã lo học chạy!" là để nhắc nhở chúng ta chớ có vội vàng hấp tấp mà hỏng việc.
hi!đúng thiệt thank chú DCL nhé mong chú hãy post thật nhiều bài để cho anh em chúng cháu có thể học hỏi!

mình dùng sour của 2004.khi dùng có nhiều lệnh ko thực hiện được.click vào là nó tự báo lỗi và out ah.
giờ mình định cài 2008 bằng đĩa dvd.nhưng chưa bít cách cài.
những lỗi trên có lẽ do phần mềm thiếu sót.giờ mong bác DCL cùng các bạn giúp đỡ về cài dvd solid 2008 .mình dùng Vista.
àh bác DCL ơi phiên bản 2008 hiện nay tại các doanh nghiệp trên thị trường sử dụng có phổ biến ko hay là phiên bản nào vậy Bác

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

mình dùng sour của 2004.khi dùng có nhiều lệnh ko thực hiện được.click vào là nó tự báo lỗi và out ah.
giờ mình định cài 2008 bằng đĩa dvd.nhưng chưa bít cách cài.
những lỗi trên có lẽ do phần mềm thiếu sót.giờ mong bác DCL cùng các bạn giúp đỡ về cài dvd solid 2008 .mình dùng Vista.
àh bác DCL ơi phiên bản 2008 hiện nay tại các doanh nghiệp trên thị trường sử dụng có phổ biến ko hay là phiên bản nào vậy Bác
Tớ không thể (và cũng không có quyền) thăm dò vấn đề này, vì tớ không đại diện cho SW và hầu hết các doanh nghiệp đều sử dụng phần mềm "lậu" nên chẳng đời nào họ công bố điều đó!

chứ bác ko chỉ cho cháu bít cách cài solid 2008 bằng đĩa dvd dc sao trời.
cháu cũng chỉ mún bít để có thể dễ dàng hơn khi ra trường mà thôi àh.hii.có gì mong bác bỏ quá cho.

E

englsolid

muốn dùng được sw hay phần mềm nào thì bạn cũng phải cài được nó. tuy sw rất vớ vẩn trong cách setup nhưng bạn phải tìm tòi thì mới có thể cài được các version cao hơn. giả sử bạn lại muốn cài sw2009 thì lại mất công hỏi à. tìm ra cho mình cách cài sw là đã thấy mê nó rùi đấy. chúc bạn thành công

B

blackmask62

Các bác cho cháu hỏi các khớp nối trong các máy gia công cơ khí như thế nào ạ?:63:
Thực ra cháu đang định vẽ máy dập mà tại các khớp không biết vẽ sao cả.

M

minhphucdt

Em xin cảm ơn các bác đã cho chúng em được hiểu rõ hơn về SW.Đây thật sự là những bài giảng rất thiết thực mà trong các sách ,giáo trình không thể có cặn kẽ như vậy.Thật lòng cảm ơn các bác.
Nhưng mà của em không có SW2k6 Nhưng mà của e là SW2009 có sao không các bác.Chắc là hơi chậm với lại giao diện nó cũng khác đi 1 chút phải không ạ.

chào cả nhà, em có 1 thắc mắc sau:
em có 2: assembly 1 và assembly 2 . Hai assembly này lại được lắp vào 1 assembly A
Trong môi trường assembly A , em edit một chi tiết thuộc assembly 2 và muốn copy biên dạng của 1 chi tiết thuộc assembly 1 qua chi tiết thuộc assembly 2 này , nhưng toàn bị báo lỗi là không thể copy. vậy có cách nào khác không ? hay là phải insert chi tiết đó qua assembly 2 mới copy được biên dạng.
MOng các cao thủ chỉ giáo, cám ơn cả nhà. Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ

TAMAC

Active Member

chào cả nhà, em có 1 thắc mắc sau:
em có 2: assembly 1 và assembly 2 . Hai assembly này lại được lắp vào 1 assembly A
Trong môi trường assembly A , em edit một chi tiết thuộc assembly 2 và muốn copy biên dạng của 1 chi tiết thuộc assembly 1 qua chi tiết thuộc assembly 2 này , nhưng toàn bị báo lỗi là không thể copy. vậy có cách nào khác không ? hay là phải insert chi tiết đó qua assembly 2 mới copy được biên dạng.
MOng các cao thủ chỉ giáo, cám ơn cả nhà. Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ
Hoàn toàn có thể làm được chứ, tôi đang dùng SW06: sau khi edit chi tiết As2 chọn mặt bấm Sketch (mặt mà ta muốn dán biên dạng sẽ copy vào) sau đó chọn biên dạng muốn copy (Sketch) ở chi tiết thuộc As1 chọn trên vùng đồ họa hoặc trên cây thiết kế đều được rồi Ctrl C, bấm vào bề mặt cần dán biên dạng rồi Ctrl V sau đó đặt các liên kết cho biên dạng vừa copy như đồng tâm, song song... rồi ...:3: