Bước đầu làm quen với SolidWorks

Ðề: Bước đầu làm quen với SolidWorks

Em có câu hỏi thế này: làm sao để chỉnh đc mặt cắt khi gân của chi tiết cũng bị gạch mặt cắt, ko đúng với tiêu chuẩn? Các bác giúp e với!
Hình nó đây ạ

Để chỉnh sữa lại mặt cắt: Right Click vào mặt cắt/ chọn Edit Sketch.
Xuất hiên hộp thoại Section View: chọn các Feature tạo gân của Model để bỏ đánh mặt cắt cho gân.
Theo mình nhớ là vậy, máy mới cài lại Win, chưa cài SW nên chưa test lại xem có chính xác không.:3:

Để chỉnh sữa lại mặt cắt: Right Click vào mặt cắt/ chọn Edit Sketch.
Xuất hiên hộp thoại Section View: chọn các Feature tạo gân của Model để bỏ đánh mặt cắt cho gân.
Theo mình nhớ là vậy, máy mới cài lại Win, chưa cài SW nên chưa test lại xem có chính xác không.:3:
Sao e ko tìm thấy edit sketch khi kich phải chuột vào mặt cắt đó, các bác giúp e với!!!

lệnh chia Split Entities có huynh nào biết không?giúp mình với?mình mới bắt đầu học

lệnh chia Split Entities có huynh nào biết không?giúp mình với?mình mới bắt đầu học

lệnh này thực hiện trong mội trường sketch dùng để chia các đường line, circle, spline...
cách thực hiện:
phải có trước các đường muốn chia, sau đó chọn Split Entities
(Sketch toolbar) or Tools, Sketch Tools, Split Entities.
tiếp theo chọn các điểm trên đường bạn muốn chia!
ví dụ: đường thẳng (line) bạn muốn chia làm 2 => chọn lệnh Split Entities => click vào đường thẳng, bây h đường thẳng sẽ được chia làm 2. bạn sẽ thấy rõ hơn khi di chuyển chuột vào! ;)

thêm một số lệnh Split trong SW cho bạn:

Last edited:

mình lay hoay miết mà không pattern mấy viên bi theo kiểu circurlar!ai biết thì giúp mình với!chọn ok hết rồi nhưng khi chọn done thì chỉ có viên cần copy thôi

H

hainguyen0710

Mọi người giúp mình vẽ cái ren trên ống côn với
thanks!

Mọi người giúp mình vẽ cái ren trên ống côn với
thanks!
Với cách sử dụng Taper Helix của bạn drive24ward thì hoàn toàn có thể thực hiện được nhưng rất khó khăn để tìm góc nghiêng để Helix cần tạo có thể Tangent tuyệt đối với một ống côn bất kỳ.

Ví dụ em có một đoạn côn như thế này :

Và bài toán đặt ra là làm sao để tạo ren cho ống côn này . Mấu chốt quan trọng nhất của bài toán là làm sao tìm được đường giao giữa Helix để làm Path dẫn hướng trong lệnh Sweep dùng để tạo ren . Nếu sử dụng cách tạo một Helix có Pitch theo biến( Variable Pitch) thì rất khó khăn để đường Helix này giao với mặt côn nếu như không muốn nói đó là điều không thể .

Trong 3DSketch có một lệnh rất hay đó là Intersection Curve dùng để tạo các đường Curve giao giữa các mặt , và Intersection Curve là chìa khóa có thể giải quyết bài toán trên rất dễ dàng . Cách thực hiện như sau :

Tạo một Sketch như thế này :

Tiếp tục tạo một đường Helix như sau (có thể sử dụng đường tròn trên hoặc dưới bất kỳ)

Sử dụng lệnh Swept Surface với các Sketch vừa tạo sẽ có kết quả như hình :

Kích hoạt lệnh Intersection Curve

Chọn những mặt cần thiết và Click Ok để kết thúc lệnh . Lúc này ta đã có được đường Curve cần có

Tạo biên dạng ren và sử dụng Swept -Cut để tạo trên trên mặt côn

Kết quả có được

Chúc vui!

Nguyenthanh,

chú DCL ơi sao cháu vào assembly cháu lại không extrue dc vậy , cháu làm theo hướng đẫn của chú phía bên trên , chú hay pro nào biết chỉ hộ cháu nhé , thanks alot !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

chú DCL ơi sao cháu vào assembly cháu lại không extrue dc vậy , cháu làm theo hướng đẫn của chú phía bên trên , chú hay pro nào biết chỉ hộ cháu nhé , thanks alot !
Cậu cho cái minh họa để dễ góp ý, vì khi không thực hiện được một lệnh nào đó thường liên quan đến một số thao tác sai.

P

Po174

Chú DCL ơi,cháu mới làm quen với solidworks và đang làm bài tập bên box của anh nguyenthanh2309, có bài này cháu muốn hỏi là tại sao cái góc như hình cháu chụp trong link mediafire nó lại hở 1 lỗ nhỏ thế ạ, nếu có thêm sai sót gì chú sửa giúp cháu với nhé. Cám ơn chú ạ:D

link file solidworks: http://www.mediafire.com/?o09c2nh9ud32e1g
link file ảnh : http://www.mediafire.com/?hscjih97z9trjw2
đây là đề bài ạ,bài số 11: http://www.meslab.org/mes/threads/20623-solidworks-va-[MEDIA=youtube]a-tap[/MEDIA]/page3

T

theptitan

Bán kính cung tròn trên Sketch5 phải lớn hơn chiều dài tiết diện trên Sketch1 (đo từ gốc tọa độ như hình vẽ)

Chú ý điểm tâm của góc bo, bạn sẽ nhận ra tại sao lại như vậy.
Good luck!

Last edited by a moderator:

1. Cấu hình PC
2. Layer trong SW
...
Đầu tiên, cháu tạo các layer có màu khác nhau với độ đậm đều bằng 0.5

Kết quả có đổi màu nhưng độ đậm nét k thay đổi.

Cháu chọn 1 đường, sửa độ đậm lại thành 0.5.

Kết quả là đường đó đậm hơn các đường khác

Cháu lưu file sang dạng dwg và mở bằng AutoCad, đã bật lineweight

Chọn tất cả các đường, rồi chỉnh độ đậm thành By Layer

Kết quả như sau

Cháu muốn chỉnh trong SW luôn, chứ mỗi lần chỉnh sửa bản vẽ trong SW rồi xuất sang dwg, cháu thấy hơi mất công.
Có cách nào khác phụ không ạ? Cháu cảm ơn.

Last edited:
V

vuongvipvn

cháu chào chú DCL. cháu mới làm quen solidworks dc 1 tuần cháu có vài vướng mắc khi lấy bánh răng gear từ toolbox của solid work. cháu không hiểu ý nghĩa của các tham số của bánh răng. chú có thể chỉ giúp cháu với được không ạ.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

cháu chào chú DCL. cháu mới làm quen solidworks dc 1 tuần cháu có vài vướng mắc khi lấy bánh răng gear từ toolbox của solid work. cháu không hiểu ý nghĩa của các tham số của bánh răng. chú có thể chỉ giúp cháu với được không ạ.
Đó là các thông số gì? Có lẽ cậu nên đọc phần trợ giúp (Help) của SW để rõ hơn về các thông số này!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Đầu tiên, cháu tạo các layer có màu khác nhau với độ đậm đều bằng 0.5

Kết quả có đổi màu nhưng độ đậm nét k thay đổi.

Cháu chọn 1 đường, sửa độ đậm lại thành 0.5.

Kết quả là đường đó đậm hơn các đường khác

Cháu lưu file sang dạng dwg và mở bằng AutoCad, đã bật lineweight

Chọn tất cả các đường, rồi chỉnh độ đậm thành By Layer

Kết quả như sau

Cháu muốn chỉnh trong SW luôn, chứ mỗi lần chỉnh sửa bản vẽ trong SW rồi xuất sang dwg, cháu thấy hơi mất công.
Có cách nào khác phụ không ạ? Cháu cảm ơn.
Bạn muốn đổi nét trong solid.
Chọn chi tiết
clik chuôt phải => chọn componet dislay properties
Sẽ chỉnh sửa tùy ý đường nét của từng chi tiết trong một bản vẽ lắp.

Chào chú DCL và tất cả anh chị và các bạn
Em đang bị vướng mắc ở chỗ convert entities ở bài tạo part phanh của chú DCL. Em không biết làm cách nào để chọn được nửa đường tròn như hình này của chú DCL dù đã bật Filter

mà máy em chỉ toàn lên lựa chọn như thế này :

Mong được mọi người chỉ giúp em. Em cảm ơn rất nhiều!

Chuột phải chọn Select other,
chọn đối tượng mình muốn.

H

hungcam86

Chào các bạn trong forum Solidworks. Mình có 1 file CAD2010 về Tay Biên, giờ mình muốn vẽ nó sang solidworks mà mình không biết dựng nó thế nào. Mong các bạn chỉ giúp mình. Cảm ơn mọi người. Đây là file CAD của mình http://www.mediafire.com/?jfdf503wn42d6be