Bước đầu làm quen với SolidWorks

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Nếu chọn đối tượng nào để gán màu thì đối tượng đó sẽ được hiển thị theo màu ta chọn. Theo mặc định, màu body là màu chung cho toàn khối, nhưng nếu đặt màu riêng cho các mặt nào đó thì các mặt này sẽ có màu mới đè lên màu của body; nếu chọn màu khác cho các cạnh thì màu của cạnh lại đè lên màu của mặt. Do vậy, ta nên xem xét và cân nhắc trước khi gán các màu khác nhau cho mô hình.

Ví dụ với bánh răng, ta cần 3 màu: màu sườn răng là A, màu lỗ và rãnh then là B và màu các mặt đầu là C. Rõ ràng là số lượng mặt có màu A là lớn nhất và C là ít nhất. Vậy thì ta chọn theo thứ tự:

1. Màu body là A: toàn bộ BR sẽ có màu A

2. Chọn các mặt lỗ và rãnh then là B: chỉ có 4 mặt này có màu B đè lên màu A.

3. Các mặt đầu là C: Chỉ có hai mặt đầu màu C đè lên màu A.

Nguyên tắc là số lượng các mặt có màu khác body càng ít càng tốt.

Mọi người giúp mình chỗ này với nhé. Mình chưa tìm được PhotoWorks

Mọi người giúp mình chỗ này với nhé. Mình chưa tìm được PhotoWorks

Trên Solidwork 2005 muốn dùng PhotoWorks thì anh phải cài như cài toolbox vây anh ạ. Lúc đó trong
ô PhotoWorks anh tích vào đó là ok.

Last edited:
Không biết là mình đã chỉnh kích thước của con số kích thước ở đâu nữa mà bây giờ kích thước của nó to quá (mình đã tìm mãi trong Options nhưng không thấy). Mọi người giúp mình tùy chỉnh lại với nhé. Thanks

Last edited:
S

sam

@ giang 061983 :
Kích thước của con số kích thước to . anh vào Tools ==> Options ==> chọn nhãn Document properties ==> chọn Annotations Font ==> trong Annotations type chọn Dimension ==> trong đó có 2 cách chỉnh kích thước của con số kích thước là : Units và Points anh chọn cách nào cũng được .

V

votinh

Mọi người cho hỏi là không biết SW có xây dựng được vật từ file của hình Scan không ?
Cám ơn!

Mọi người cho hỏi là không biết SW có xây dựng được vật từ file của hình Scan không ?
Cám ơn!
Nghĩa là có các file ảnh scan( hình chiếu đứng,hình chiếu bằng, hình chiếu cạnh) rồi vẽ theo nó hả bạn?
Xậy dựng được bạn ah.
Ví dụ như con chuột dưới đây mình vẽ kiểu như vậy. Từ 3 hình chiếu của bản vẽ 2D duôi dwg, mình convert sang solidwork, cho các hình chiếu nằm tại các vị trí trên 3 mặt phẳng chiếu đứng, chiếu bằng, chiếu cạnh. rồi vẽ 3D theo 3 hình chiếu đó. Những file Scan mình có sắn có thể chèn vào trong môi trường Solidwork luôn rồi vẽ cũng được,xong việc thao thác khi vẽ 3D sẽ gây khó khăn vì mình không thể tận dụng triệt để được lệnh convert khi vẽ trong môi trường skecher. Tốt nhất là từ file ảnh Scan mình cho vào autocad rồi vẽ ra 3 hình chiếu cho nhanh rồi chuyển sang solidwork thực hiện.

V

votinh

Cám ơn bạn nhưng ý mình muốn hỏi là liệu trong SW có thế làm phần tạo mẫu ngược giống như Pro hay mastercam không ? VD

các bạn đọc bài này ơi cho tớ hỏi tại sao tớ vẽ tới phần
" lại chọn mặt đầu lớn và mở một sketch nữa rồi vẽ một đoạn thẳng nằm ngang và lấy kích thước:

Bình thường thì khi lấy kích thước giữa điểm mút đoạn thẳng và đường tròn, ta có khoảng cách giữa mút đó và tâm đường tròn; hãy dùng con trỏ kéo gốc kích thước từ tâm ra chu vi thì ta sẽ được kết quả như minh hoạ trên.

Gọi lệnh Cut-Extruded và thiết lập các thông số như sau:

Sau khi OK, ta có kết quả như minh họa dưới và trên cây thiết kế có thêm thư mục Cut-Extruded2:"
không vẽ được như hướng dẫn.tớ không cắt được.các bạn nói rõ hơn được không

C

caothucodon_bk

Chào các Bác ! em mới tập tành học Solidworks để vẽ và mô phỏng các cơ cấu, các loại máy phục vụ cho công việc của mình. Em đã mua 2 DVD của bản 2008 nhưng về không copy được 1 file nên đành phải mua 1 DVD của bản 2007. Sau khi cài song phần Solid thì bình thường nhưng lại không có file license.dat của phần Cosmosmotion... Bác nào có cho em xin file này với, em Search mãi mà chẳng có ! Cám ơn các bác !

Bác seach trong topic này có cả chỗ để down Sw2009 nữa cơ đấy

Cám ơn bạn nhưng ý mình muốn hỏi là liệu trong SW có thế làm phần tạo mẫu ngược giống như Pro hay mastercam không ? VD
Mình cũng đang tìm hiểu, nhưng bạn vào phần Help của SW, đọc phần về :" Scan to 3D" là thấy ngay mà.

Last edited by a moderator:
cho em hỏi mình có thể sửa đổi khung tên trong drawing theo ý mình đc ko mấy bác?như vẽ lại kích thước khung tên theo ý mình vậy...
xin cám ơn nhiều

@bigbangla

Điều này hoàn toàn có thể làm được, và SW còn khuyên chúng ta tạo ra khung tên riêng cho công ty của mình, ví dụ thêm vào một cái logo của công ty bạn chẳng hạn.
Để sửa nó, giả sử bạn đang trong môi trường drawing rồi.
1.chỏ chuột vào vùng trống trên drawing hoặc, chỏ chuột vào chữ sheet ở góc dưới màn hình,
2.right-click / chọn edit sheet format/
sau đó bạn tạo ra những thứ mình cần (như bạn muốn chỉ đơn giản là cái khung tên của mình :4:)- với các công cụ quen thuộc là line, text, rectang v vvv, sau khi song làm lại bước 2 - tùy chọn là edit sheet. thì bạn sẽ thoát khỏi môi trường đó.
bạn sẽ trở lại với các khung nhìn

Tất nhiên mình biết cậu sẽ muốn tạo ra nhiều sheet format khác nhau cho những lần in khác nhau, và mỗi lần chỉ cần chèn chúng vào - mà không cần làm lại việc căn chỉnh nữa. Nếu muốn thế thì tại sheet hiện thời cậu vào
file/ save sheet format / đặt tên cho nó với định dạng đuôi là .slddrt/

chèn lại sheet format:

giả sử vẫn trong môi trường drawing 1.chỏ chuột vào vùng trống trên drawing hoặc, chỏ chuột vào chữ sheet ở góc dưới màn hình,
2. r-click/ propertier / sau đó chọn browse ... trên hộp thoại / rồi chọn file .slddrt cậu đã lưu ở trên
rồi chèn chúng vào
nút borowse... sáng khi nút radio: standard sheet size được chọn

mình rất thích mô phỏng chuyển động trong SW, bạn nào có tài liệu chuyên nói về phần này ko, chỉ mình với, cám ơn rất nhiều
Sẵn cho mình hỏi , lần đầu cài cosmosmotion vào thì vào
thấy nó, nhưng khi tắt sw đi, khởi động lại thì nó đâu mất tiêu??? sao kì vậy

Last edited:
D

dangkhien

Cháu cũng đang bắt đầu với món sw này, ở nhà mình có tài liệu tiếng việt về cái sw này ko vậy chú, nếu có thể tìm thấy và down ở đâu ko ạh? cháu đang ở nc ngoài nên ko thể kiếm dc cái loại này :( nếu có thể chú làm ơn chỉ giúp cháu với nhé

C

chikoor

chào chú! cháu vừa mới cài solidwork 2009 pro thành công, nhưng photoview 360 bị "license not found"!????? sao thế ạ? cháu rất cần photoview để render bài tập!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
chào chú! cháu vừa mới cài solidwork 2009 pro thành công, nhưng photoview 360 bị "license not found"!????? sao thế ạ? cháu rất cần photoview để render bài tập!
Thì cậu cứ dùng tạm PhotoWorks cũng được chứ sao? Tớ lại thấy PhotoWorks dùng dễ chịu hơn PhotoView đấy!

C

chikoor

tại cần phải render thành phẩm mà photoview render đẹp hơn nhìn ra chất hơn( như thế mới ăn được điểm ạ!

H

HNT24681

Xin hỏi mọi người, em đã đọc SWTutorial của chú DCL; nhưng bản em dùng lại là SW 2009 nên nhiều chỗ phải xem thêm Tutorial gốc. Trong Tutorial gốc có chỗ nói về "Add a realistic appearance to your model" rất hay, nhưng làm theo hướng dẫn thì không được. Công cụ "RealView Graphics" không sáng lên để chọn. Em đã thử nhiều lần mà không được, mọi người chỉ giúp em với. Thanks all