Các bác chỉ giúp em cách tạo khuôn trong Solid với!

• Thread starter trungkien
  • Ngày mở chủ đề

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
ca_vang viết:
chào các bạn ! như trong đề tài này mình đã đưa vấn dề minh cần hỏi mình rất mong được các bạn chi giao cho mình .
cái mình muốn hỏi là cach tách khuôn khi trên sản phẩm có tồn tại cái hốc ngang ấy
mong các bạn chi giáo giúp mính. cach tach nó như thế nào vay
cảm ơn các bán.
Với những sản phẩm có hốc ngang (hầm ếch), ta cần làm thêm chi tiết phụ kiểu chốt ngang. Chiếc chốt này sẽ nằm trong một trong hai mảnh khuôn chính, thường là khuôn ngoài, sau khi hai mảnh khuôn chính được tách ra thì chốt được rút ra sau, theo hướng vuông góc với hướng tháo khuôn chính.

Ví dụ, ta cần làm khuôn cho sản phẩm sau:

Sau khi thực hiện quy trình thiết kế như bài ví dụ trước, ta sẽ được kết quả thế này:

Xem riêng khuôn ngoài:

Rõ ràng là ta cần tách riêng phần chốt ra khỏi khuôn ngoài thì mới có thể tháo sản phẩm ra được. Cách tách chốt ra rất đơn giản, thực hiện như sau:

1. Chọn bề mặt như minh họa dưới, để mở một sketch. Nếu bề mặt sản phẩm không phải mặt phẳng thì bạn tạo thêm một mặt tham chiếu để thực hiện tương tự.

2. Chọn cạnh đáy của chốt và dùng lệnh Converts để tạo một biên dạng theo cạnh này.

3. Vào trình đơn Insert, Surface, Extrude... để tạo một bề mặt theo biên dạng vừa có, đẩy ra theo hướng đi ra ngoài vỏ, đến hết hoặc vượt quá chiều dày, trong ví dụ này thì ta sẽ tạo được một mặt trụ, ta cũng có thể tạo mặt côn theo cạnh đáy của chốt với tùy chọn Draft.

4. Vào trình đơn Insert, Features, Split... , với lệnh này, ta sẽ dùng bề mặt vừa tạo làm công cụ để tách vỏ khuôn và chốt thành hai chi tiết rời, hoàn toàn ăn khớp với nhau.

Kết quả, ta có bộ khuôn như sau:

Hoặc chốt có độ côn thì thế này:

Tùy vào kiểu kết cấu của máy mà ta làm thêm các đặc điểm phụ để định vị và tháo lắp chốt cho thuận tiện và chính xác.

X

xgame

Author
Bác có thể gửi cho em file cánh quạt này của bác để em tham khảo được không ạ, cảm ơn bác nhiều.
Email: xgame_123@yahoo.com

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Cám ơn Phương Thảo đã giúp!

Các bạn lưu ý mấy điểm sau nhé:

Thứ nhất:
Sản phẩm này do tôi tự đo và dựng theo chiếc cánh quạt ở nhà, tôi không có chuyên môn về thiết kế cánh quạt nên không biết gì về các thông số khí động mà một chiếc cánh quạt cần phải có và tuân thủ. Nguyên do là một bạn sinh viên nhờ tôi giúp thiết kế khuôn, vậy mà file sản phẩm của bạn ấy không rõ được quét 3D hay dựng bằng một chương trình CAD nào đó mà có rất nhiều lỗi, không thể tạo khuôn cho nó được. Thế là tôi phải dựng "quạ" một cái cánh quạt như đã nêu trên. Vì vậy các bạn không thể lấy thiết kế khuôn này đem đi chế tạo được, đền ốm đấy!

Thứ hai:
Hệ số giãn nở nhiệt tôi chọn bằng 1.01 (1%) hoàn toàn chỉ để minh họa cho một bước trong quy trình thiết kế khuôn. Hệ số này tùy thuộc vật liệu làm ra sản phẩm và nhiệt độ khuôn cần thiết, các bạn cần tự xác định giá trị chính xác cho nó.

Thứ ba:
Tôi không có kinh nghiệm thiết kế khuôn nhựa và không nắm rõ về kết cấu máy ép nên trong thiết kế không có các chi tiết lắp ráp và định vị khuôn với máy, cũng không có hệ thống giải nhiệt cho khuôn. Tuy nhiên, vấn đề này cũng đơn giản nên các bạn tự hoàn thiện nhé.

Cuối cùng:
Tôi khuyên các bạn trước hết hãy xem kỹ các bước thiết kế của tôi, từng giá trị thiết lập cho mỗi feature cũng như từng sketch để hiểu mục đích, ý nghĩa mỗi lệnh. Sau đó tự làm thử theo đúng như vậy. Cuối cùng, các bạn đưa các thông số thiết kế của mình để có sản phẩm riêng. Tôi chắc rằng nếu làm theo cách này, các bạn sẽ nhất định thành công và nắm rất vững kỹ thuật thiết kế khuôn của SW. Nếu trong quá trình thực hành có vướng mắc gì, tôi sẵn sàng cùng các bạn tháo gỡ.

B

buihungkaifa

Author
Liên kết giữa MESTERCAM và SOLIDWORKS.

Các bạn chỉ cho mình cách liên kết giữa solidworks & MESTERCAM với.

Thư viện khuôn mẫu của Solidworks nè.Nói đúng ra nó là một phần mềm dạng Addin về khuôn cho Solidworks
http://www.vagam.dieukhien.net/discuss.php?thid=3495

Đây là phần mềm hỗ trợ tách khuôn dùng cho Solidworks
http://www.vagam.dieukhien.net/discuss.php?thid=3642

Đây là phần hướng dẫn bằng phim của chính hãng cho cả Moldworks và Splitworks (khuyến mãi thêm cái Electrode nữa ;D)
http://www.vagam.dieukhien.net/discuss.php?thid=3504

Chú DCL cho cháu hỏi là nếu làm khuôn như vậy thì chỗ để đổ vật liệu vào là chỗ nào ạ mong chú giúp đỡ ạ cháu xin cám ơn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
V28 à, tớ cũng không rõ vấn đề này đâu, nhưng hẳn là chẳng có gì khó, cậu chủ động tìm hiểu đi nhé! Về nguyên tắc, chỗ nạp liệu vào khuôn nên là nơi có chiều dày lớn và khá gần trung tâm của vật đúc để dễ điền đầy.

Các bạn có kinh nghiệm giúp V28 với nhé!

H

huuhoi

Author
Ðề: Các bác chỉ giúp em cách tạo khuôn trong Solid với!

theo mình những bản SW mới hỗ trợ tách khuôn rất tốt, thậm chí tính năng còn chưa được viết trong tutorial.

N

NGONLUABAC

Author

Chú DCL cho cháu hỏi là nếu làm khuôn như vậy thì chỗ để đổ vật liệu vào là chỗ nào ạ mong chú giúp đỡ ạ cháu xin cám ơn
....................
vài hình ảnh về khuôn 3 tấm ...(bạn có thể xem các bài trong forum).

Chào bác DCL
Em đang thực hành tách khuôn cho sản phẩm dưới đây, có vài vướng mắc sau nhờ bác chỉ giúp:
Ở đây em chọn mặt phân khuôn là mặt qua tâm của phần trụ dài (chồ lồi hình trụ nằm ở nửa khuôn dưới). Với những sản phẩm mà không có ranh giới (bề mặt hoặc cạnh) ở mặt phân khuôn thì tạo độ dốc cho bề mặt chung của 2 nửa khuôn (2 mặt vàng ở mặt ngoài sản phẩm) như thế nào?
Khi tạo Parting line thì không chọn được các cạnh của đường phân khuôn?
http://www.mediafire.com/myfiles.php

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Xin lỗi cậu, vì tớ quên không trả lời ngay, chẳng biết cậu đã làm được chưa?

Về cơ bản, chi tiết này cần có 1 khuôn đực (bên trong) và 2 nửa khuôn cái (vỏ ngoài). Trong SW, ngoài chức năng tách khuôn tự động thì còn có lệnh Split dùng các bề mặt để tách các khối đặc khá dễ dàng. Cậu hãy chủ động làm thử xem có vướng mắc gì không?

Chúc thành công!