các bác cho em hỏi làm sao xác định dc lực đóng khuôn của máy ép nhựa . e cám ơn ạ.

• Thread starter buiminhhieu
  • Ngày mở chủ đề
B

buiminhhieu

Author
các bác cho em hỏi làm sao xác định dc lực đóng khuôn của máy ép nhựa . e cám ơn ạ.

Ðề: các bác cho em hỏi làm sao xác định dc lực đóng khuôn của máy ép nhựa . e cám ơn ạ.

Lực đóng khuôn phải lớn hơn áp suất phun, áp lực phun thì bạn cài đặt trong máy ép trc khi phun

B

buiminhhieu

Author
Ðề: các bác cho em hỏi làm sao xác định dc lực đóng khuôn của máy ép nhựa . e cám ơn ạ.

thank anh . cho e hỏi lun là chọn trục dẫn hướng có phải dựa vào lực đóng khuôn ko. nếu có phải chọn như thế nào cho đúng????

Đối với máy ép phun, thường thì người ta hay nói "lực kẹp khuôn" hay " lực kềm khuôn" chứ ít ai nói lực đóng khuôn. Lực này không cần tính toán vì nó đã có sẵn trong thông số máy ép phun. Ví dụ như là máy ép 60 tấn, 80 tấn...

Đối với khuôn ép phun, việc xác định lực kẹp khuôn để chọn máy ép phụ thuộc vào nhiều yếu tố (hình dạng/kích thước/trọng lượng sản phẩm, kích thước khuôn...)

thank anh . cho e hỏi lun là chọn trục dẫn hướng có phải dựa vào lực đóng khuôn ko. nếu có phải chọn như thế nào cho đúng????

Chọn trục dẫn hướng phụ thuộc vào kích thước khuôn. Hiện nay có 1 số tiêu chuẩn khuôn (vd như Futaba của Nhật). Theo đó khi đã có kích thước bao khuôn thì sẽ xác định được các kích thước khác như trục/ bạc dẫn hướng, chốt hồi, bulon...

Theo bạn, chọn lực đóng khuôn nghĩa là chọn cỡ máy ép. Có các yếu tố liên quan khi chọn máy ép là: khối lượng nhựa trong 1 chu kỳ, kích thước khuôn, khoảng lói cần thiết của khuôn (cái này phụ thuộc vào kích thước sp), hình dạng sp.

M

mndat175

Author

Theo bạn, chọn lực đóng khuôn nghĩa là chọn cỡ máy ép. Có các yếu tố liên quan khi chọn máy ép là: khối lượng nhựa trong 1 chu kỳ, kích thước khuôn, khoảng lói cần thiết của khuôn (cái này phụ thuộc vào kích thước sp), hình dạng sp.
vậy cho em hỏi khi có các thông số đó rồi thì làm sao chọn dc máy ép nhỉ ? tks ạ

chau2707

Active Member

Theo bạn, chọn lực đóng khuôn nghĩa là chọn cỡ máy ép. Có các yếu tố liên quan khi chọn máy ép là: khối lượng nhựa trong 1 chu kỳ, kích thước khuôn, khoảng lói cần thiết của khuôn (cái này phụ thuộc vào kích thước sp), hình dạng sp
=> Dùng thuật ngữ LỰC ĐÓNG KHUÔN không đúng cho lắm vì bản chất nó là "Lực bảo tồn để giữ khuôn không bị mở (dịch chuyển) trong quá trình bơm nhựa vào lòng khuôn".
vậy cho em hỏi khi có các thông số đó rồi thì làm sao chọn dc máy ép nhỉ ? tks ạ
=> Khi bạn có thông số áp lực cần thiết để điền đầy nhựa vào lòng khuôn thì lựa máy lực giữ khuôn lớn hơn thông số đó là được. Và lúc này lại phụ thuộc vào kích thước tổng thể khuôn, cần phải có catalogue máy để tra thông số 4 trục dẫn hướng sao cho bỏ lọt khuôn vào là ổn.
P/S : sao tớ toàn nghe mọi người bảo nhau về thiết kế khuôn nhưng hiếm thấy ai hỏi han về các vấn đề lỗi phát sinh và cách giải quyết trong quá trình sản xuất nhựa nhỉ ?

K

kienutc

Author
Lực kẹp khuôn theo mình hiểu đó là áp lực giữ thể 2 nửa khuôn ko bị tách nhau ra trong quá trình phun nhựa
Nó phụ thuộc vào tiết diện của sản phẩm, bạn tham khảo công thức này
tinh luc kep khuon.PNG