Các bạn đang sử dụng hay biết về phần mềm SSCNC giúp mình với

• Thread starter sannga
  • Ngày mở chủ đề
S

sannga

Author
-Vâng ! như tiêu đề Mình cũng có làm theo các hướng dẫn trên mạng mà không thành công.
Đây là video mình quay lại các bạn giúp mình với, cảm ơn nhiều
http://www.youtube.com/watch?v=thVJRHSBobk
-Sau khi được 1 thầy chỉ cho thì mình đã làm được rồi .Nhưng bây giờ lại gặp vần đề này .Mọi người xem video sau va cố gằng giúp mình với.
[MEDIA=youtube]QnhmddgcDqQ[/MEDIA]&feature=youtu.be

S

sannga

Author
Ðề: Các bạn đang sử dụng hay biết về phần mềm SSCNC giúp mình với

Quên để video riêng tư.Đã đổi thành công khai mọi người xem giúp với ạ

Q

quanht

Author

van de cua ban la gi, ban chay de xem mo phong thoi thi rat don gian.
minh o hanoi co gi ban lien lac voi minh. qua dia chi mail, Quancadcam@gmmail.com

There isn't No. 30 on tool rest.
Bạn xem lại dao số 30 xem.
Phầm mền chạy chương trình và báo không có con dao trên ổ. Bạn cần sửa tên dao cho phù hợp trong file chạy.

N

Nguyễn Minh Thảo

Author
Anh chị ơi, cho em hỏi xíu. Em mới học vận hành CNC qua phần mềm SSCNC. Ấy mà em mới viết vài dòng lệnh chạy thử MDI mà toàn hiện lỗi: "Please perform a home search on the X -axis " nên không chạy được. Em cứ nghĩ máy tính em lỗi, nhưng chạy thử máy tính của bạn mà vẫn như vậy, hay là lúc cài em bỏ xót cái gì mà em không rõ. Mong anh chị chỉ giáo ạ.. Em cám ơn nhiều ạ.

về home máy trước khi chạy.

chau2707

Active Member
Xin bạn chỉ dẫn rõ hơn được không
Máy CNC cả phay lẫn tiện thì trước khi thao tác vận hành (sau khi bật nguồn, sau khi mở emergency, sau khi reset lỗi...) đều phải cho về vị trí gốc máy (home position), tại vị trí này bộ điều khiển sẽ biết vị trí chính xác các trục, bàn máy đang ở đâu.
P/S : có vẻ như bác chưa biết gì về máy CNC, nên đi học một khoá thao tác chứ đừng thao tác bừa, vừa tốn thời gian vừa nguy hiểm cho máy, lỡ đâm dao thì xác định chi phí sửa sẽ đắt gấp 10 hoặc hơn 100 lần giá 1 khoá học thao tác. Cty tớ vừa có một bác đâm trục chính, chi phí thay cả cụm hơn 5.000.000 yên (khoảng hơn 1 tỷ VND)

Xin bạn chỉ dẫn rõ hơn được không
Máy CNC cả phay lẫn tiện thì trước khi thao tác vận hành (sau khi bật nguồn, sau khi mở emergency, sau khi reset lỗi...) đều phải cho về vị trí gốc máy (home position), tại vị trí này bộ điều khiển sẽ biết vị trí chính xác các trục, bàn máy đang ở đâu.
P/S : có vẻ như bác chưa biết gì về máy CNC, nên đi học một khoá thao tác chứ đừng thao tác bừa, vừa tốn thời gian vừa nguy hiểm cho máy, lỡ đâm dao thì xác định chi phí sửa sẽ đắt gấp 10 hoặc hơn 100 lần giá 1 khoá học thao tác. Cty tớ vừa có một bác đâm trục chính, chi phí thay cả cụm hơn 5.000.000 yên (khoảng hơn 1 tỷ VND)
Bác @chau2707 nói đúng rồi đấy nên đi học một khóa đi bạn, chứ máy CNC mà thao tác sai một chút thôi là hậu quả không lường được đâu, nhẹ thì gãy dao, hư phôi, nặng thì đi luôn con máy mấy tỉ. Mình chỉ xin đính chính lại một chút là một số máy CNC đời sau thì không cần về home vẫn chạy được. Nhưng để an toàn thì cứ tập về home cho thành thói quen lỡ làm trúng máy đời cũ thì tai nạn không xảy ra.(mà phần lớn những máy CNC ở việt Nam đều cần về home trước khi chạy). Nhiều máy không về home thì nó không cho chạy nhưng cũng nhiều máy không về home thì khi nhấn cycle start sẽ chạy lung tung do đó dễ va vào đồ gá.

chau2707

Active Member
Bác @chau2707 nói đúng rồi đấy nên đi học một khóa đi bạn, chứ máy CNC mà thao tác sai một chút thôi là hậu quả không lường được đâu, nhẹ thì gãy dao, hư phôi, nặng thì đi luôn con máy mấy tỉ. Mình chỉ xin đính chính lại một chút là một số máy CNC đời sau thì không cần về home vẫn chạy được. Nhưng để an toàn thì cứ tập về home cho thành thói quen lỡ làm trúng máy đời cũ thì tai nạn không xảy ra.(mà phần lớn những máy CNC ở việt Nam đều cần về home trước khi chạy). Nhiều máy không về home thì nó không cho chạy nhưng cũng nhiều máy không về home thì khi nhấn cycle start sẽ chạy lung tung do đó dễ va vào đồ gá.
Cám ơn thông tin đính chính của bác nhé !
Ở cty tớ đang làm thì các máy chạy hệ điều khiển OSP P200, P300 của Okuma đều không cần về home, chỉ cần nhất dao ra khỏi phôi và nhấn cycle start thì tự nó chạy về home sau đó thực thi chương trình, trong khi đó các dòng máy sử dụng OSP E... thì cần về home (vụ đụng dao trong comment trên là do một bác Nhật nhầm giữa dòng OSP dòng P... và E...). OSP của Okuma trông không giống như một hệ điều khiển kiểu Fanuc, nó đúng hơn là một chương trình chạy trên nền Windows XP (kiểu Mach3). Phải chi rút được chương trình ra về VN edit lại và phát triển thành hệ điều khiển Made in Vietnam thì ngon bác nhỉ !