Các câu hỏi liên quan đến dụng cụ cắt!!!!!!!!

Author
Các anh chị có thể trả lời giúp em mấy câu hỏi này được không ạ? nó nằm trong ngân hàng câu hỏi của bọn em nhưng tìm mãi không thấy có tài liệu nào nói đến!

Câu 1: Dạng mài nào là tối ưu khi mài tròn ngoài chi tiết hình trụ (côn) với sản lượng 1000 cái /năm.

Câu 2: Dạng mài nào là tối ưu khi mài tròn ngoài chi tiết hình trụ (côn) với sản lượng 100 000 cái /năm

Câu 3:phương pháp mài nào khi mài hợp kim cứng cho ứng suất dư tốt nhất?

Câu 4: Các dạng lớp phủ nào cho chất lượng tốt trong trường hợp tiện cao tốc?

Câu 5:Các dạng lớp phủ nào cho chất lượng tốt trong trường hợp phay cao tốc?

Câu 6: Do dâu ứng suất nén trên bề mặt làm việc của dụng cụ cắt làm tăng tuổi thọ của DCC

L

Liễu Ngân Đình

1- Máy mài Tròn ngoài có khả năng nghiêng cho bộ phận máy đá.
2- Máy mài tròn ngoài PLC, CNC với đồ gá kẹp và bộ tiếp phôi tự động, chuyên dụng
3- Nguội
4&5- phủ dầu, mỡ lên, đỡ phải tưới dung dịch
6- Có câu trả lời trên Mes rồi thì phải.

Các anh chị có thể trả lời giúp em mấy câu hỏi này được không ạ? nó nằm trong ngân hàng câu hỏi của bọn em nhưng tìm mãi không thấy có tài liệu nào nói đến!

Câu 1: Dạng mài nào là tối ưu khi mài tròn ngoài chi tiết hình trụ (côn) với sản lượng 1000 cái /năm.

Câu 2: Dạng mài nào là tối ưu khi mài tròn ngoài chi tiết hình trụ (côn) với sản lượng 100 000 cái /năm

Câu 3:phương pháp mài nào khi mài hợp kim cứng cho ứng suất dư tốt nhất?

Câu 4: Các dạng lớp phủ nào cho chất lượng tốt trong trường hợp tiện cao tốc?

Câu 5:Các dạng lớp phủ nào cho chất lượng tốt trong trường hợp phay cao tốc?

Câu 6: Do dâu ứng suất nén trên bề mặt làm việc của dụng cụ cắt làm tăng tuổi thọ của DCC
Có câu trả lời của Bác Đình rồi nhưng chắc không hợp ý bạn đúng không. Các câu hỏi trác nghiệm đúng không, mình đọc qua mấy lần nhưng không có đáp án nên không biết trả lời thế nào
Ví như câu 4 và 5 dễ nhầm lẫn phải có phủ gì chứ...:102:

Câu 4 ,5 Bác Đình chưa trả lời đúng ý mấy em hỏi đâu ,Phủ ở đây là sử dụng công nghệ để phủ các lớp kim loại lên dụng cụ cắt bác ạ ,những lớp kim loại phủ này thường cho độ bền cao độ chống mài mòn tốt và độ bền nhiệt cao ,hệ số ma sát giảm...mà dụng cụ cắt có vật liệu nền vẫn là thép gió , hợp kim cứng .v..v. và người ta thường sử dụng vật liệu nền là thép gió . Môn này em học lâu rồi nên em chỉ nhớ được vậy .

Author
em vẫn thắc mắc 1 số chỗ là:
ở câu 1 và câu 2: đều có thể sử dụng 1 số phương pháp mài như mài tròn ngoài hay mài vô tâm chẳng hạn thế nhưng ở câu hỏi còn có phần sản lượng chi tiết. Vậy chọn phương án nào để tối ưu nhất: cả về kinh tế lẫn kỹ thuật.

Ở câu 4+5: đúng như bac letiendung nói ý của câu hỏi về lớp phủ bằng phương pháp PVD hoặc CVD vi dụ như TiN hay Al2O3.... thực tình em chỉ biết bản chất của phương pháp phủ. Trong giáo trình cũng chỉ nêu tên vật liệu lớp phủ. Tài liệu phần này lại rất hiếm em không tìm được.

Còn câu 6 theo ý của em có thể do ứng suất dư nén trên bề mặt làm việc của dụng cụ cắt có tác dụng hạn chế các vết nứt tế vi hình thành do đó đảm bảo độ bền của dao dẫn tới tăng tuổi thọ. Không biết có đúng không nữa????

Author
hức hức :(( mai em thi roài. hix mấy câu này chẳng biết thế nào nữa! Tài liệu kiếm cũng hok được

hức hức :(( mai em thi roài. hix mấy câu này chẳng biết thế nào nữa! Tài liệu kiếm cũng hok được
Theo mình câu 6: do làm tăng độ cứng tế vi lớp bề mặt.
câu 1,2,3 không có câu trả lời.
Câu 4,5 tham khảo cuốn Cutting Tools Applications
http://www.mediafire.com/?njy1d32demt
Chương 1 trang 6, 7 gì đó có các dạng phủ.:4:
hoặc cuốn Metal cutting theory and Practice, mình không có Ebook cuốn này, đang dùng sách photo thôi. chapter 3, page 155
Cuốn này chi tiết hơn.

Last edited:

worm

Well-Known Member
Moderator
Câu 4,5 có thể đọc quyển Ăn mòn và bảo vệ vật liệu của thầy Nguyễn Văn Tư, ĐHBK HN. Có đoạn như thế này khi nói về CVD, PVD
"Lớp thấm Bo (B) lên thép làm tăng tính chịu mài mòn, bền ăn mòn trong một số axit và các kim loại nóng chảy (nhôm, kẽm). Đặc biệt là giữ được độ cứng ở nhiệt độ cao.
Thấm Nito (N) có tác dụng nâng cao tịnh chịu mài mòn và độ dai phá hủy do tạo ứng suất nén dư bề mặt. Đặc biệt có tác dụng chống ăn mòn lỗ --> tăng tính chịu ăn mòn của thép không gỉ trong nước biển".

Theo đó, câu 4 và 5 bạn phải phân tích được dạng mài mòn hoặc phá hủy vật liệu trong những trường hợp đó để chọn vật liệu phủ.

M

MTAM

Các loại dcc ngày nay thường được phủ bằng một trong hai phương pháp phủ chính sau: CVD (chemical vapor deposition) và PVD (phisical vapor deposition). Với phương pháp CVD thì lớp vật liệu nền và lớp phủ có liên kết hóa học với nhau nên lực liên kết tốt hơn còn PVD thì không có liên lkeets hóa học này. Chính vì lí do đó CVD có lớp phủ bền vững hơn >> phù hợp hơn với gia công thô ( bước tiến lớn, chiều sâu cắt lớn). Đổi lại phương pháp PVD có khả năng chịu uốn cao hơn nên chịu va đập tốt hơn và quan trọng nhất là phương pháp này cho lực ma sát giữa lớp phủ và vật liệu chi tiết nhỏ hơn nên phù hợp hơn cho gia công tinh.
Tớ nói sơ qua về 2 phương pháp này thế thôi nếu cần hỏi chi tiết hơn tớ sẽ phúc đáp sau.

Author
em thật sự cảm ơn các anh, chị đã phúc đáp:1: hôm nay em thi môn này rồi. Các câu về vật liệu phủ các thầy đều cho đổi thành câu khác. Nhưng thực tình em vẫn muốn hiểu rõ hơn về vấn đề này. Nếu có thể các anh chị có thể giải thích cặn kẽ cho em được không ạ? cả về vấn đề vật liệu hạt mài, chất dính kết về phần chức năng, công dụng thì trong giáo trình bọn em cũng được học. Nhưng trong thực tế thì sao ạ? nó khôg những phải đảm bảo cả yêu cầu kinh tế mà còn đáp ứng yêu cầu kỹ thuật. thực trạng sản xuất ở VN hiện nay ứng dụng như thế nào? ví dụ đối với mài thô, mài tinh, mài thép gió, mảnh hợp kim cứng, thép đã qua tôi....?????

M

MTAM

Hỏi từ từ từng câu 1 thôi em ạ! Trước khi hỏi thì em nên tìm hiểu thêm về vấn đề cần hỏi, thắc mắc chỗ nào thì đưa ra để mọi người cùng góp ý. Em đề cập đến rất nhiều vấn đề như thế mọi người muốn giúp em cũng không biết làm sao mà giúp đây.

Author
dạ vâng, em xin chân thành cám ơn ý kiến đóng góp của anh! Đầu tiên em muốn hỏi về cơ lý tính của vật liệu lớp phủ. Em không thể tìm được tài liệu nói về vấn đề này 1 cách đầy đủ, cặn kẽ. Khi nào dùng vật liệu nào, tại sao lại như vậy ví dụ như TiC và TiN chẳng hạn

TYA

Well-Known Member
dạ vâng, em xin chân thành cám ơn ý kiến đóng góp của anh! Đầu tiên em muốn hỏi về cơ lý tính của vật liệu lớp phủ. Em không thể tìm được tài liệu nói về vấn đề này 1 cách đầy đủ, cặn kẽ. Khi nào dùng vật liệu nào, tại sao lại như vậy ví dụ như TiC và TiN chẳng hạn
CVD TiC mạ dày 6~8mic, độ cứng 3000~3800HV, nhiệt độ oxi hóa 300 độ C trong khi
PVD TiN mạ dày 2~6mic, độ cứng 2200~2600HV nhưng nhiệt độ oxi hóa 600 độC

Vậy chọn ứng dụng nha!

M

MTAM

Anh đưa ra đây vài thông tin chi tiết hơn về công nghệ phủ CVD và PVD cũng như các loại vật liệu phủ TiN, TiC, TiAN,...
Để chọn cách ứng dụng cho phù hợp thì cần biết rất nhiều các điều kiện khác chứ không chỉ có vật liệu lớp phủ, tuy nhiên em cần phải nắm được những kiến thức cơ bản sau đây:
Vật liệu có độ cứng cao hơn thì cho phép cắt với tốc độ cao hơn. nhưng vật liệu cứng hơn thì đồng nghĩa là độ bền uốn kém hơn nên dỡ gãy, vỡ hơn và như vậy là phù hợp hơn với gia công không có va đập. Còn một điều rất quan trọng nữa là lớp vật liệu nền, lớp vật liệu này không tham gia trực tiếp vào quá trình cắt gọt nhưng ảnh hưởng của nó đến hiệu quả cắt gọt cũng rất lớn. Vì độ bền uốn, khả năng chịu nén của dcc chủ yếu do nó mang lại.

Author
em cảm ơn các anh rất nhìu. Liệu ngoài mấy vật liệu lớp phủ ở trên hay dùng, trong thực tế còn sử dụng những lớp phủ nào nữa ạ? em vẫn thắc mắc khi tiện cao tốc và phay cao tốc lớp phủ của dao sẽ khác nhau nhưng khác nhau như thế nào????

M

MTAM

Đối với tiện thì có trường hợp có va đập mà cũng có trường hợp không còn đối với phay thì hầu hết là có vâ đập. Như đã phân tích ở trên công nghệ phủ PVD thích hợp hơn với gia công có va đập nên trong dụng cụ phay công nghệ phủ PVD được áp dụng rất nhiều. Còn vật liệu lớp phủ thì còn tùy vào vật liệu gia công và những điều kiện cụ thể khác mà lựa chọn cho thích hợp.

T

thangbg8x

chị dieutn ơi cho e hỏi chi có nhìu sách về dụng cụ cắt không?post lên cho e với e kỳ này đang học nhưng chưa có sách gì cả.thanhk chị trước nha.có gì gửi qua emaill congtuchuabietyeu_boy86@yahoo.com cho e càng tốt.

T

TrungBKU

có tài liệu hay bản vẽ về dao phay lăn trục then hoa không ạ? Cho em xin với?