Các câu hỏi liên quan đến khuôn dập tấm

Author
Xin chào tất cả các Anh/ Chị và các bạn!
Lâu rồi Thiên Cảnh không có bài viết trên diễn đàn.
Hôm nay Thiên Cảnh xin phép được quay lại và mở một topic mới để tât cả những ai đang làm, đang nghiên cứu và học tập cùng vào thảo luận để học hỏi kinh nghiệm.
Chủ đề Thiên Cảnh muốn đưa ra thảo luận đó là :
Các câu hỏi liên quan đến khuôn dập tấm
Thiên Cảnh nhận thấy so với lĩnh vực khuôn đúc nhựa thì lĩnh vực khuôn dập tấm kém sôi động hơn rất nhiều cả về tài liệu nghiên cứu lẫn những người quan tâm đến chúng. Nghiên cứu về khuôn dập tấm, đặc biệt là khuôn dập liên hợp và tìm hiểu về cách bố trí strip layout cho nó thì thực sự sẽ thấy rất hay.
Vậy rất mong được sự hưởng ứng nhiệt tình của tất cả mọi người!
Thiên Cảnh

Author
Ðề: Các câu hỏi liên quan đến khuôn dập tấm

Đầu tiên mình up bản vẽ lắp thể hiện toàn bộ các chi tiết của một khuôn dập liên hợp.
Các bạn thử nghiên cứu xem các bộ phận trong khuôn có nhiệm vụ gì nhé:

M

mrdienk42cdl2

anh cảnh cho e hỏi chút,tại sao trong thư viện của CATIA các bộ khuôn chủ yếu là khuôn đúc,e muốn làm khuôn dập 2 phần core và cavity thì phải làm thế nào?và trong thư viện của CATIA có các tiêu chuẩn của bộ khuôn này ko?e học về ô tô nên ko dc hiểu nhiều về chế tạo cho lắm,a chỉ giáo e chút về phần khuôn này với nhé.thanks anh.

J

jupiter

Chủ đề hay quá em đang học khuôn dập tấm:
_ trong sách có nói đến độ cao kín Hk để làm khuôn nhưng trong thực tế em đi hỏi tại các xưởng thì họ hay nói là điểm chết trên và điểm chết dưới có phải là cùng nói đến độ cao kín lớn nhất và độ cao kín nhỏ nhất ko ạ.

_ Em đọc phần xác định tâm áp lực của chi tiết nhưng chưa hiểu được nhiều lắm(sách em có là sách photo hình vẽ hơi nhỏ ko nhìn rõ và đen ) anh có thể ví dụ một chi tiết đc ko ạ .

Last edited by a moderator:
Author

anh cảnh cho e hỏi chút,tại sao trong thư viện của CATIA các bộ khuôn chủ yếu là khuôn đúc,e muốn làm khuôn dập 2 phần core và cavity thì phải làm thế nào?và trong thư viện của CATIA có các tiêu chuẩn của bộ khuôn này ko?e học về ô tô nên ko dc hiểu nhiều về chế tạo cho lắm,a chỉ giáo e chút về phần khuôn này với nhé.thanks anh.
Chào bạn!
-Trong Catia chỉ có thư viện tiêu chuẩn các chi tiểt của khuôn đúc nhựa, không có thư viện chuẩn của khuôn dập tấm đâu bạn ah!
Các phần mềm có thư viện chuẩn cho khuôn dập tấm như: Cimastron, topsolid, Logopress tích hợp trong Solidwork.
-Khuôn dập tấm có Core và cavity hả bạn? Bạn nhầm sang khuôn đúc nhựa rồi. Bạn xem ảnh kết cấu của khuôn để biết các chi tiết của khuôn dập tấm nhé.

Dạo mày mi nghiên cứu ác wa hè.chỗ tao có phần mềm topsolid mà có thấy thư viện khuôn dập tấm đâu.chỉ thấy mạn về khuôn nhựa thôi.

Author

Chủ đề hay quá em đang học khuôn dập tấm:
_ trong sách có nói đến độ cao kín Hk để làm khuôn nhưng trong thực tế em đi hỏi tại các xưởng thì họ hay nói là điểm chết trên và điểm chết dưới có phải là cùng nói đến độ cao kín lớn nhất và độ cao kín nhỏ nhất ko ạ.

_ Em đọc phần xác định tâm áp lực của chi tiết nhưng chưa hiểu được nhiều lắm(sách em có là sách photo hình vẽ hơi nhỏ ko nhìn rõ và đen ) anh có thể ví dụ một chi tiết đc ko ạ .
Câu hỏi 1:
- Đối với một khuôn thì có môt chiều cao kín duy nhất. Chiều cao kín hay còn gọi là Diehight. là khoảng cách từ mặt trên của tấm Punch Holder đến mặt dưới của tấm Sub plate khi mà khuôn làm việc, máy ở điểm chết dưới.
- Để nâng cao khả năng công nghệ cho máy thì máy có giá trị chiều cao kín từ Min đến Max để có thể lắp được khuôn có chiều cao kín khác nhau.Bằng cách điều chỉnh chiều dài của tay biên.
- Giá trị chiều cao kín của khuôn bằng giá trị chiều cao kín của máy tương ứng với khuôn đó.
Câu hỏi 2: Lần sau mình sẽ trả lời vì cần có hình vẽ.

Last edited:

Library for die bases and standard components (knowledge capture and reuse): NX Progressive Die Design's die base, standard parts, and insert group library provides access to a wide variety of die bases and standard components. Customization and modification of die bases and standard parts is possible for temporary or permanent use. You can also include your own mold base or standard part designs through simple use of spreadsheets providing you with all the flexibility and automation you need.

Có rất ít phần mềm hộ trợ thiết kế khuôn dập liên hoàn ( progressive die). Nhưng mình biết phần mềm unigraphic NX6 có modul die design chuyên dùng để thiết kế khuôn dập này. Và nó có một thư viện các chi tiết tiêu chuẩn giúp quá trình thiết kế được nhanh chóng. Tuy nhiên mình chưa có thời gian tìm link của thư viện này. Bạn nào có thì share cho mọi người nhé.
Chi tiết Giới thiệu về khả năng thiết kế khuôn dập của phần mềm này. Bạn có thể vào đọc ở link sau: ( English version)

http://www.plm.automation.siemens.c...chining/tool_fixture/progressive_design.shtml

Last edited:
Author

Dạo mày mi nghiên cứu ác wa hè.chỗ tao có phần mềm topsolid mà có thấy thư viện khuôn dập tấm đâu.chỉ thấy mạn về khuôn nhựa thôi.
Topsolid có hẳn một modulte cho khuôn dập đó là: topsolid progrssive.
Bên cậu ko làm về mảng khuôn dập nên ko mua modulte này rồi.

Nếu ai tìm hiểu sâu về khuôn dập thì có nhiều điều thú vị trong kết cấu.
Cảnh tiếp tục đi sâu vào kết cấu của khuôn dập đi. Vào các bộ phận của nguyên công ấy ( cut, bending, burring, debur, emboss, .... ). Có nhiều điều thú vị lắm.
Tiếp nữa là chức năng một số chi tiết nhỏ nhỏ trong khuôn dập ấy ( cái balancer, pad, ... )

Muốn thiết kế được khuôn dập thì cần tìm hiểu kỹ về kết cấu khuôn, nguyên tắc làm việc của khuôn đã. Nó không giống như khuôn ép nhựa, chỉ cần tạo ra cavity và core hợp lý. Khuôn dập liên hoàn kết cấu không quá phức tạp nhưng việc thiết kế layout chuẩn rất khó. Để làm được điều này cần có kinh nghiệm thực tế nhiều hơn là kiến thức đọc từ sách vở. Hy vọng Cảnh sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn về khuôn dập liên hoàn.
Tớ thì chỉ care mảng khuôn ép nhựa thôi. Bạn nào có thắc mắc gì bên khuôn ép nhựa thì có thể hỏi mình. Nhất là các công việc hậu chế tạo.

Last edited:
Author

Nếu ai tìm hiểu sâu về khuôn dập thì có nhiều điều thú vị trong kết cấu.
Cảnh tiếp tục đi sâu vào kết cấu của khuôn dập đi. Vào các bộ phận của nguyên công ấy ( cut, bending, burring, debur, emboss, .... ). Có nhiều điều thú vị lắm.
Tiếp nữa là chức năng một số chi tiết nhỏ nhỏ trong khuôn dập ấy ( cái balancer, pad, ... )

Muốn thiết kế được khuôn dập thì cần tìm hiểu kỹ về kết cấu khuôn, nguyên tắc làm việc của khuôn đã. Nó không giống như khuôn ép nhựa, chỉ cần tạo ra cavity và core hợp lý. Khuôn dập liên hoàn kết cấu không quá phức tạp nhưng việc thiết kế layout chuẩn rất khó. Để làm được điều này cần có kinh nghiệm thực tế nhiều hơn là kiến thức đọc từ sách vở. Hy vọng Cảnh sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn về khuôn dập liên hoàn.
Tớ thì chỉ care mảng khuôn ép nhựa thôi. Bạn nào có thắc mắc gì bên khuôn ép nhựa thì có thể hỏi mình. Nhất là các công việc hậu chế tạo.
Ok! Mình sẽ post theo yêu cầu của Phong ( hix không biết có phải là Phong ko nhỉ?) trong thời gian sớm nhất.

Tranh thủ upload ít tài liệu về khuôn dập cho anh em nghiên cứu. Đây là những báo cáo trong thời gian training. Vì phải báo cáo bằng tiếng anh nên các bạn chịu khó dịch nha ( mình viết cũng không trôi chảy lắm).

1. Pilot: bộ phận định vị layout trên khuôn trong khi dập.

2. Guide liffter.( bộ phận định hướng cho layout trong quá trình di chuyển giữa các nguyên công)

3. Guide pin and guide bush ( bộ phận dẫn hưỡng giữa hai nửa khuôn).

M

mrdienk42cdl2

vâng giờ thì e đã hiểu hơn,e học ô tô mà,nên phần bên chế tạo hơi kém.e cảm ơn bác THIEN CANH nhé.

W

whanh

hix, sao mih thấy lạ quá, các bạn có thể nói rõ hơn được ko?

J

jupiter

@ anh thien canh: a có tài liệu nào về dập nguội có thể cho e mượn photo được ko anh? em thank chắc anh cũng ở Hà Nội ?

Em tra theo bảng tìm trị số khe hở của chầy cối trong cuốn Công nghệ dập nguội thấy Zmin và Zmax ví dụ được tính ra là 0.04 & 0.07 mm với chiều dầy tôn là 1mm .Như vậy cho em hỏi trị số dung sai nhỏ như vậy gia công trên máy nào là hợp lý ( gia công máy cơ có đạt được không ) ? em xin thank.

Với chỉ số dung sai như vậy rất khó gia công ở VN cả bộ chày và cối.
Mình không biết chày gia công như thế nào. Nhưng để đạt được kích thước này thì cối phải dùng máy cắt dây.
Thường thì chày tốt nhất là thiết kế theo tiêu chuẩn và mua của các hãng như MITSUMI. Khi đó giá thành sẽ rẻ hơn và chính xác hơn là gia công đơn chiếc.

N

NGONLUABAC

Dung sai như vậy là lớn rồi đó bạn ơi ...thật ra khe hở
chỉ là dập để đừng xì bavia ra nhiều mà thôi còn qua rất nhiều công đoạn ví dụ như ....máy rung có những hạt đá nhỏ ,lớn tùy theo yêu cầu để đánh tan bavia rồi đánh bóng,xi mạ nữa. (ví dụ như công ty NISSEY khu CX Tân Thuận làm khuôn dập miếng inox trên đồng hồ casio,dung sai lắp ráp +-0.02)
Wedm có thể cắt
với độ chính xác 0.005 là thường .(công ty Sài Gòn Presi ở khu công nghiệp Linh trung Thủ Đức gia công những punch đạt ds +0.003.
Vì mình đã từng làm cả hai công ty trên nên mới bít chính xác như vậy.

Last edited by a moderator:

Cảm ơn các bác đã giải đáp em đang tự làm bộ khuôn đơn giản thôi , sang năm làm đồ án chắc thầy sẽ cho khó hơn.

em đọc bản vẽ yêu cầu của máy như trên ảnh nhưng chưa hiểu hành trình 110 như thế nào ạ ? em xin cảm ơn.

neverlose

<b>we only here today</b>

cậu lấy hmax trừ hmin là ra hành trình, chỉ thế thôi.

hành trình là quãng đường mà đầu búa dập đi được đồng nghĩa với chiều sâu của phôi mà máy có thể dập.