Các câu hỏi liên quan đến khuôn ép nhựa.

Author
Chào các bạn.
Có lẽ các topic về khuôn ép nhựa đã có rất nhiều. Tuy nhiên topic của mình sẽ giải đáp cho các bạn những thắc mắc về các vấn đề liên quan tới khuôn ép nhựa ngoài việc thiết kế khuôn. Gồm các vấn đề như:

+ Máy đúc.
+ Phương pháp đúc ( cách tạo một điều kiện đúc ( mold condition) )
+ Các lỗi về khuôn trong quá trình sản xuất và cách sửa chữa, bảo dưỡng khuôn ( nhất là khuôn có mặt texture, horning và mặt bóng).
+ Các thắc mắc liên quan tới khuôn dẫn nóng. ( sử dụng hot runner ).
+ Giải đáp chi tiết về các kết cấu đặc biệt, công dụng và cách làm việc của chúng.

Ðề: Các câu hỏi liên quan đến khuôn ép nhựa.

Topic hay thế này mà mọi người ko có ai trao đổi, cuối cùng mình lại phải đào lên :D
Bạn ctm3k49 có thể share tài liệu và những kinh nghiệm gặp phải đối với ngành sản xuất đúc nhựa để mọi người tham khảo được ko?

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

bác nào có hình về máy ép nhựa đang lắp với khuôn thực tế không ạ, và cách lắp ráp giữa khuôn với máy ép thế nào
và mỗi máy có 1 khung kích thước riêng với khuôn lắp với nó phải không ạ, mong các anh giúp đỡ

Về câu hỏi trên bạn phải vào xưởng mới thấy rõ được.
Mình xin trả lời câu dưới: máy 2 phần (chuyển động và đứng yên), mỗi phần này có 2 mặt phẳng để lắp 2 nửa khuôn. Trên mỗi mặt này lại có rất nhiều lỗ, do đó có thể gá được nhiều khuôn có kích thư khác nhau.
Khác nhau cơ bản là lực ép cần dùng cho khuôn là bao nhiêu: 50 tấn, 100 tấn, 150 tấn.....từ đó chọn máy cho phù hợp.