Các chi tiết vẽ với Mcam

TYA

Well-Known Member
Author
Mục cad.cam.cnc bao giờ cũng đông khách nhất ở mọ thời điểm.

Một số mục nhỏ trong phần này như SW, Proe, Catia ..v ..v đều có bài và ảnh về sản phẩm mà các mem vẽ.... làm phong phú hơn sự học tập và ứng dụng cad/cam trong giới cơ khí hiện nay

Vậy 1 bài tương tự như thế cho mcam chưa thấy có nhỉ ??

Cũng cần có 1 tựa đề "Mcam và sản phẩm", hy vọng ai vẽ rồi, gia công rồi với mcam càng tốt thì có thể pot bài vào đó để trao đổi học hỏi chứ ...

TYA

Well-Known Member
Author
Mâm xe

Mình học tới phần nào cố gắng pot bài đến đó.

Đây là mâm xe ô tô

Mình thử = SW nữa, nếu ok pot lên mục tương tự bên SW mà anh DCL khởi xướng:3:

Last edited:

TYA

Well-Known Member
Author
Đây cũng là 1 trái tim nhé.

làm vẹt cái đuôi 1 chút, hơi cứng

Last edited:
Q

quangbkhn

bác làm được những cái này trên mastercam là pro lắm đó. cho em hỏi thêm chút:
Khi gia công em muốn làm hoàn thiện toàn phôi thì có làm được ko? Em đang đau đầu với vấn đề này ( em sử dụng multi axit) nhưng thấy toàn đâm xuyên phôi thôi. Các bác biết thì giúp em với nhé

TYA

Well-Known Member
Author
Nếu làm multi axis phải nắm được ứng dụng và lợ thế cơ, nếu hok làm 3d là đủ..

Ví dụ 1 nón, nếu 3 axis thì g/c sẽ tạo hình = các toolpath cicular (tròn) ở các Z depth khác nhau, giả sử các Z depth = 1mm/path thì nón cao 10mm ta cần 10 path để tạo mặtn nón

5 axis thì sẽ phạt 1 phát xong ngay tức khắc = 1 path, depth = 10mm bằng cách lượn vòng và ngoáy trục dao (bao hình)

Đâm xuyên phôi, có thể do 1 số tham số chưa gán đầy đủ, có thể do không chọn check face, tool boundary.....

Nêu t/h cụ thể ,nếu giúp được mình giúp

TYA

Well-Known Member
Author
Đây là quả khế (thấy box khác có nên mình thử bắt chước)

toàn bộ quả khế chỉ là 1 bề mặt đấy !

Last edited:
Nhìn quả khế của anh mà em chảy cả nước miếng. Chua quá anh ah.:4:

T

theoldgoat

Hoa hồng

Master Cam vắng quá, nhân dịp valungtung vừa qua, mình xin góp vui một sản phẩm.:11:

TYA

Well-Known Member
Author
cảm ơn nhé

Master Cam vắng quá, nhân dịp valungtung vừa qua, mình xin góp vui một sản phẩm.:11:

Trước tiên hoan nghênh cậu vào thăm diễn đàn .

thực ra mcam9 nguyên bản mà vẽ được hình đó tôi gọi cậu là sư phụ , và thank tất cả mọi bài viết của tholdgoat từ hôm nay !!

----- Vì sao một mô hình 3d mà trong chế độ viewport khác nhau hình vẫn giống nhau - không thay đổi góc nhìn ???

Trên hình là chế độ Iso view và Top view mà chỉ khác nhau góc Rotation thôi !

Nếu không có kỹ xảo hình ảnh ngoài phạm vi CAD/CAM, nhờ cậu show lên hình chiếu cạnh và chế độ Wiframe nhé !?

Chút ý kiến nhỏ, có gì chưa phải mong được thông cảm.

Thể hiện kỹ thuật 3D trên MCam rất khó (so với các phần mềm CAD/CAM khác) phải nói trên diễn dàn TYA rất giỏi về MCam. Những hình 3D mà TYA vẽ đều rất đẹp.
SW TYA vẽ cũng rất Pro

T

theoldgoat

Nếu không có kỹ xảo hình ảnh ngoài phạm vi CAD/CAM, nhờ cậu show lên hình chiếu cạnh và chế độ Wiframe nhé !?
Sản phẩm này mình vẽ để gia công cực xung bằng Graphit. Chủ yếu dùng Coons, Loft và Sweep để vẽ. Thực ra trong thế giới CAD-CAM cho đến nay mình chỉ biết có mỗi AutoCad và MasterCam:4:, các bác đừng cười nhé! Mình có thể gửi cho bác TYA file MC9 bất cứ chi tiết nào (nhưng không phải là tất cả:3:) mà bác yêu cầu.

Last edited by a moderator:
S

sam

Anh có thể Show file của bản vẽ này lên đc ko? Cái này vẽ bằng phần mềm khác ko khó như : SW ... chẳng hạn. Còn với MCam em nghĩ là rất khó...:26::26::26:

TYA

Well-Known Member
Author
@theoldgoat : Đúng là object trong môi trường mcam rồi. Thú thật lúc trước tôi nghĩ rằng object đó không thuộc môi trường mcam vì lý do như đã nêu ( mà nghĩ là photoshop).

Sorry nhé. Nào , giờ tôi không thay đổi ý phát biểu ban đầu : thực ra mcam9 nguyên bản mà vẽ được hình đó tôi gọi cậu là sư phụ

( nghĩa là File đó có nhận dữ liệu từ nguồn cad khác hay không, và,
có sử dụng máy quét laze không .)

@sam : mcam xử lý tốt các bề mặt nhận dữ liệu từ nguồn khác. Với lệnh Coon, chỉ control mấy contuor là tái tạo lại mặt gần như nguyên gốc ! Mà contour thì vẽ lại theo file tọa độ nhanh mà....

T

theoldgoat

@theoldgoat : Đúng là object trong môi trường mcam rồi. Thú thật lúc trước tôi nghĩ rằng object đó không thuộc môi trường mcam vì lý do như đã nêu ( mà nghĩ là photoshop).
( nghĩa là File đó có nhận dữ liệu từ nguồn cad khác hay không, và,
có sử dụng máy quét laze không .)
Mẫu mình nhận được của hình bông hồng là mẫu thạch cao, do chi phí không cho phép nên không đi quét được, đành đo thủ công bằng con máy của mình (đo mất gần một buổi sáng:78:) sau đó vẽ lại các khớp rồi dựng coons thôi, mình nghĩ cãi bông hoa này không khó, nó chỉ cần kiên trì chỉnh sửa các mặt coons sao cho nuột là okie.

TYA

Well-Known Member
Author
Mẫu mình nhận được của hình bông hồng là mẫu thạch cao, do chi phí không cho phép nên không đi quét được, đành đo thủ công bằng con máy của mình (đo mất gần một buổi sáng:78:) sau đó vẽ lại các khớp rồi dựng coons thôi, mình nghĩ cãi bông hoa này không khó, nó chỉ cần kiên trì chỉnh sửa các mặt coons sao cho nuột là okie.

Vậy không phải gọi là sư phụ nhé !! hehe.

Vào box này đóng góp cho dui nhé. Tôi hay lang thang trong này 1 mình à...

==============

T

theoldgoat

Bác TYA làm thế nào mà mấy hình bác Post lên diễn đàn có thể xem hình luôn được vậy???

TYA

Well-Known Member
Author
Vào trang upanh.com >> click ô Trang chủ là mọc ra 5 dòng để bắn ảnh lên.

Bắn lên , nó đưa ra link bên cạnh 1 thumnail của ảnh >> copy link đó = ctr+c
và quay lại bài viết (MES) clik logo hình quả núi trên ô soạn thảo , rồi ctr+v

xong