Các công ty về cơ khí sử dụng phần mềm nào:mastercam/pro_e/catia

• Thread starter thanhtuan85
  • Ngày mở chủ đề
T

thanhtuan85

Author
Em học sắp ra trường rồi mà không biết được rõ các công ty nào về cơ khí học chuyên sử dụng phần mềm gì cả( ví dụ như mastercam/ProE hay Catia).Có anh chị nào biết thì chỉ dùm để cho nhưng sinh viên sắp ra trường bọn em hiểu biết thêm tẹo được không ạ.(Ví dụ như toyota và honda họ dùng phần mềm catia).Nếu được thì cho chúng em biết cả công ty ấy ở tỉnh nào thì tốt.
Thay mặt những sinh viên sắp ra trường em xin chân thành cảm ơn!!!
(Nếu có bạn nào biết thông tin về công ty nào xin mời cùng tham gia.)
-------------------------------------------
GIAO LƯU HỌC HỎI LÀ NIỀM VUI TRONG CUỘC SỐNG!!!

Các phần mềm khác thì tùy thuộc vào các công ty nhưng chỉ có 1 phần mềm được tất cả các công ty sử dụng đó là AutoCAD.

nấu bạn biết một phần mềm nào đó mà công ty đó không sử dụng, họ dùng một phần mềm khác nhưng nó cũng tương tự (mình VD trong CAD/CAM chẳng hạn) thiết kế bạn có thể dùng SW, Inventor, Pro/E hay Catia đều được cả. Còn phần CAm thì bạn dùng Mastercam, Pro/E hay Catia cũng đều hay cả
bạn có thể tự mình dùng phần mềm đã biết để phục vụ cho công việc không nhất thiết là phải học đúng y như phần mềm mà công ty đó đang sử dụng đâu.
mình giả sử Cty đó đang sử dụng DELCAM bạn lại biêt Pro/E hay Mastercam vẫn dùng bình thường (nhưng Mastercam chỉ để gia công là mạnh thhôi chứ CAD thì :59::59::59:) nên bạn lại học thêm SW để thiết kế
học cái gì đó mà nó mạnh cả thiêt kế và CAM là tốt nhất

C

Cross

Author
re about Các công ty về cơ khí sử dụng phần mềm nào:mastercam/pro_e/catia

Mình ở gần Toyota Vietnam và Honda Vietnam nhưng chưa nghe nói yêu cầu đầu vào lúc họ tuyển kỹ sư mới ra trường có khả năng sử dụng MC hay PE hoặc Catia. Cũng không hẳn họ yêu cầu vẽ Cad vì thực ra những người được sử dụng phần mềm chuyên dụng để có thể vẽ và thiết kế thì chỉ có kỹ sư trong bộ khung của công ty được đưa đi nước ngoài lúc mà họ tuyển kỹ sư đợt đầu thôi. Mà bộ khung thì hình thành từ những năm 90 của thế kỷ trước. Các công ty cỡ nhỏ hơn như một số công ty mình biết thuộc loại không tiếng tăm mấy :D như Sumitomo hay Nagakawa thì họ có phần mềm Cad riêng chứ không phải là chỉ có Autocad như bro hoang_khuong nói. Có một lần mình tham gia phỏng vấn xin thực tập hè thì họ có hỏi khả năng vẽ và sử dụng CAD nào, và có thể dùng một phần mềm CAD 3D để vẽ một chi tiết sẵn có không. Sau khi trả lời có thì họ nói rằng gần như các phần mềm CAD có điểm tương đồng nhau, nhưng trong công ty không dùng các phần mềm có bán trên thị trường mà họ dùng phần mềm riêng của công ty lý do bản quyền. Và họ chia ra làm 3 loại CAD chủ yếu: CAD sơ cấp, CAD trung cấp và CAD cao cấp <== cái này chúa mới hiểu ai dùng và nó như thế nào :D
Nên thực tế ta có thể sử dụng phần mềm nào cảm thấy hợp với mình nhất để học. Và sau này tùy vào yêu cầu của công ty mà tiếp tục nâng cao trình độ CAD của mình.

Xin cho hỏi

Tiện thể xin bạn cho mình hỏi công ty Honda Việt Nam và Toyota Việt Nam nằm ở đâu vậy

theo mình thì đã đầu tư công phu ra để học một phần mềm CAD/CAM thì sau có học cái phần mềm CAD/CAM nào đó sẽ không vất vả như ban đầu. Nói chung các phần mềm CAD thì đều có tinhd tương đồng cả.
Còn ý tớ nói ở đây là ra ngoài làm cho các công ty về khuôn mẫu chứ bảo là ngồi thiết kế trong TOYOTA hay HONDA thì chưa đến lượt mình đâu!
làm sao mà đủ trình độ để thiết kế cái Yếm xe hay vỏ xe đây!!!
tập đoàn HỒNG HẢI vẫn tuyển nhân sự về khuôn mẫu để làm vỏ điện thoại đó

Các phần mềm khác thì tùy thuộc vào các công ty nhưng chỉ có 1 phần mềm được tất cả các công ty sử dụng đó là AutoCAD.
Câu này thì quá đúng, ở trong Nam các bảng tuyển dụng của công ty cơ khí gần đây thường yêu cầu biết Autocad và Solidworks.

Last edited:
Theo mình thì các bạn nên chọn học một phần mềm 3D nào cũng được, cái các bạn học bây giờ là cách tư duy về cách vẽ chi tiết 3D, phần mềm các bạn học bây giờ chỉ là công cụ để bạn thực hành và cụ thể hóa cách vẽ chi tiết 3D thôi. Còn sau này khi bạn vào làm ở công ty nào thì sẽ học phần mềm mà công ty đó sử dụng, khi bạn đã dùng một phần mềm CAD/CAM rồi thì học phần mềm khác cũng sẽ rất nhanh vì lúc đó bạn chỉ học cách sử dụng phần mềm thôi, còn phương pháp dựng hình làm sao để vẽ được một chi tiết thì bạn đã học được cùng phần mềm trước đó rồi.
Phần mềm thì cũng chỉ là công cụ giúp bạn hoàn thành công việc vẽ 3D nhanh hơn thôi, nó không thể giúp bạn đưa ra phương pháp vẽ nhanh hơn được.

ME

Active Member
Các công ty nước ngoài danh tiếng thì họ có "chuẩn" riêng. Thường họ dùng ít phần mềm thôi nhưng là "hàng cao cấp". Các cty của Nhật thường dùng tứ đại CAD/CAM hoặc một số phần mềm của Nhật. Còn các cty VN thì lung tung lắm. Ai biết món gì thì dùng món đó, do đó trong 1 cty có thể dùng nhiều phần mềm khác nhau, đa số là như vậy. Cái chung nhất có thể nói là đa số các cty dùng phần mềm AutoCAD.
Để trả lời câu hỏi của chủ topic một cách thích đáng thì không dễ chút nào cả. Phải làm cả một cuộc điều tra mới có kết quả để trả lời "ra ngô ra khoai". Tôi nghĩ nếu có đơn vị nào đó đứng ra tổ chức cuộc khảo sát về việc sử dụng các phần mềm CAD, CAD/CAM ở VN thì hay quá, qua đó chúng ta phần nào biết được tình hình sử dụng các phần mềm này rồi định hướng cho người học.

H

Hoang Khanh

Author
Tôi nghĩ nếu có đơn vị nào đó đứng ra tổ chức cuộc khảo sát về việc sử dụng các phần mềm CAD, CAD/CAM ở VN thì hay quá, qua đó chúng ta phần nào biết được tình hình sử dụng các phần mềm này rồi định hướng cho người học.
Thầy Me ơi, diễn đàn mình có rất nhiều người làm việc cho các công ty nổi tiếng bên ngoài. Vậy, dùng chính Meslab để khảo sát cũng được chứ ạ ? Chỉ cần ban quản trị quảng cáo rầm rộ giống như tạp chí mes ezine là sẽ có nhiều người hưởng ứng ngay.

T

thanhtuan85

Author
Nói như anh Hoàng Khương thì đúng là vậy rồi.Nhưng đúng là ý em muốn đưa ra có một phần giống chị ME.Giá mình có 1 chủ đề cụ thể để tất cả gia đình meslab của mình có thể đưa ra các thông tin về công ty giúp cho các thành viên mới của meslab cũng như bổ sung hiểu biết cho tất cả thanh viên về vấn đề này thì tốt biết mấy.
Nó sẽ là nguồn thông tin của gia đình meslab cung cấp cho tất cả các thanh viên cần tìm hiểu.
---------------------------------------------------
GIAO LƯU HỌC HỌC LÀ NIỀM VUI TRONG CUỘC SỐNG!!!

Em học sắp ra trường rồi mà không biết được rõ các công ty nào về cơ khí học chuyên sử dụng phần mềm gì cả( ví dụ như mastercam/ProE hay Catia).Có anh chị nào biết thì chỉ dùm để cho nhưng sinh viên sắp ra trường bọn em hiểu biết thêm tẹo được không ạ.(Ví dụ như toyota và honda họ dùng phần mềm catia).Nếu được thì cho chúng em biết cả công ty ấy ở tỉnh nào thì tốt.
Thay mặt những sinh viên sắp ra trường em xin chân thành cảm ơn!!!
(Nếu có bạn nào biết thông tin về công ty nào xin mời cùng tham gia.)
Câu hỏi của bạn thanhtuan85 có lẽ như đã nói lên tình hình chung của SV hiện nay, đó là tình trạng bội thực kiến thức thầy ME nhỉ? Hiện nay với sự phát triển của các kỹ thuật hiện đại đã đem lại cho SV rất nhiều thuận lợi cũng trong việc tìm kiếm tài liệu và tiếp cận với kho dữ liệu đồ sộ nhưng vô tình điều này lại gây ra sự lung lạc về kiến thức. Tìm kiếm thì thấy cái nào cũng hay, cũng tốt nên cái nào cũng đọc. Biết nhiều nhưng chuyên sâu thì không được bao nhiêu. Em cũng đang rơi vào tình trạng tương tự. Em nhớ có lần thầy em kể rằng thời của thầy không có máy photcopy, tài liệu cũng không nhiều. Mượn được cuốn sách nào hay thì thầy và các bạn chia nhau để chép lại. Thầy nói vì vậy mà thầy không cần đọc lại nhiều mà vẫn có thể thuộc từng câu từng chữ trong cuốn sách đó. Thầy còn nói rằng có lẽ các em đứng trước quá nhiều cơ hội để lựa chọn nên dẫn đến tình trạng "ôm đồm", kiến thức không sâu về một mảng nào hết.
Cũng như phần mềm hiện nay, có quá nhiều phần mềm để lựa chọn nên dẫn đến tình trạng khó khăn là không biết nên học về phần mềm nào. Cứ phân vân, cọn lựa, tìm hiểu đến lúc nhìn lại thấy mình sắp ra trường rồi mà chưa làm chủ được phần mềm nào.
@thanhtuan85: mình thấy ý kiến của bạn hoangdh rất hay. Việc sử dụng phần mềm chủ yếu là cách tư duy để xây dựng nên hình ảnh 3D. Còn phần mềm chỉ là công cụ, chỉ cần biết là có thể sử dụng thôi. Hiện nay mình cũng chỉ học phần mềm Proe và tích trữ sẵn các tài liệu về Catia để sau này có cái để học.

T

thanhtuan85

Author
Em nghĩ trong thiết kế chi tiết 3D thì ở AutoCAD không thể thiết kế tốt được bằng các phần mềm khác.Vậy có trường hợp nào công ty yêu cầu thiết kế chi tiết 3D nhưng phải ở trên AutoCAD không nhỉ?
Theo anh Giang061983 và Cross thì cái quan trọng là mình nên đầu tử vào một phân mềm phù hợp để từ đó phát triển.Cái này cũng đúng bởi dùng mình có biết nhiều phần mềm nhưng không giỏi phần mềm nào cả thì cũng không giúp ích được nhiều cho mình sau này.
Anh Cross có bảo là các công ty họ dùng phần mềm riêng của họ em nghĩ là chắc chỉ một số công ty thôi chứ còn cái khác biệt giữa họ dùng hay mình dùng phần mềm là phần mềm đó có bản quyền hay không có đầy đủ tính năng hay không thôi đúng không ạ.
------------------------------------------

T

thanhtuan85

Author
Cám ơn Hoangcokhi mình thấy quan điểm của bạn khá giống của mình.Hiện tại thì mình cũng đang học thêm ProE và cũng đang sư tầm tài liệu về Catia để khi nào có điều kiện thì có thể tìm hiểu thêm.
Còn về MasterCam thì cũng được học ở trường nhưng cũng chỉ là biết chút ít thôi.
Dẫu sao mình cũng muốn tìm hiểu về các công ty để có thể có thêm phân tự tin khi đi xin việc.
Bởi 1 trong những chỉ tiêu quan trọng khi đi xin việc là hiểu rõ công ty mình muôn xin lam mà.
-----------------------------------------

Em nghĩ trong thiết kế chi tiết 3D thì ở AutoCAD không thể thiết kế tốt được bằng các phần mềm khác.Vậy có trường hợp nào công ty yêu cầu thiết kế chi tiết 3D nhưng phải ở trên AutoCAD không nhỉ?
Có chứ bạn. Tại VN mình chưa coi trọng vấn đề bản quyền nên anh em mình mới có cơ hội tung hoành giữa các phần mềm đó chứ. Ở nước ngoài hay ở các công ty lớn họ thường sử dụng các phần mềm có bạn quyền nên họ cố gắng khai thác hết các tính năng của phần mềm đó và hạn chế việc mua các phần mềm khác. Có nhiều lúc họ chỉ mua một vài modul của một phần mềm nào đó mà họ thấy cần thiết cho cty chứ không sung sướng đượ sử dụng tất cả các modul như mình đâu.

Anh Cross có bảo là các công ty họ dùng phần mềm riêng của họ em nghĩ là chắc chỉ một số công ty thôi chứ còn cái khác biệt giữa họ dùng hay mình dùng phần mềm là phần mềm đó có bản quyền hay không có đầy đủ tính năng hay không thôi đúng không ạ.
Hình như bạn chưa nghe nói giá của một phần mềm có bản quyền hay sao ấy. Bạn nói "họ dùng hay mình dùng phần mềm có bản quyền" nghe nhẹ hều hà :4:

T

thanhtuan85

Author
Có lẽ bạn hiểu sai ý mình rồi.Chính vì mình biết là bản quyền phần mêm rất đắt nên mình mới bảo sự khác biệt là mình dụng phần mềm crack còn các công ty lớn thì người ta có thế dùng được các phần mềm có mua bản quyền.Nó sẽ đầy đủ và chắc là ít gặp lỗi hơn.
Tại lần trước mình tham gia diễn đàn có người bảo thầy ME là chị nên mình cử tưởng chi nên xưng chị luôn.
Nhờ bạn nên giờ mình mới biết.Xin lỗi thầy ME tại em không biết mà.hihihi
-----------------------------------------------------
GIAO LƯU HỌC HỌC LÀ NIÊM VUI TRONG CUỘC SỐNG!!!

Xin lỗi vì đã hiểu lầm ý bạn.
Còn chuyện bạn gọi Thầy ME là "chị" chắc mình nghĩ Thầy cũng chỉ cười thôi. Mình thấy cái lỗi này cũng "đáng iu" :71: với lại cũng không ai có thể trách bạn được vì chúng ta đang giao lưu trên thế giới ảo mà

ME

Active Member
Ha ha ha... hôm nay mình bị biến thành chị. Không sao cả, hiểu nhầm thôi. Nhớ "hiểu" lại là tôi là "đực rựa" 100% đấy nhé.
Việc khảo sát nếu thực hiện trên diễn đàn thì không ăn thua. Phải làm như Cty Phái Lạc khảo sát về dao cụ vậy mới được, vừa trên internet vừa trên tờ rơi phát cho khách ở triễn lãm MTA. Có thể lần nữa Mes lại kết hợp với Phái Lạc làm vụ này.

C

Cross

Author
@ Honda vs Toyota

Tiện thể xin bạn cho mình hỏi công ty Honda Việt Nam và Toyota Việt Nam nằm ở đâu vậy
Honda Việt Nam và Toyota Việt Nam nằm ở Phúc Thắng - Phúc Yên - Vĩnh Phúc. Mở Google map ra là thấy nó, ngay phía Tây - Bắc của Hà Nội :))