Các kiểu cơ cấu khuôn

QuyenQCM

Active Member
Author
Các bạn có thể tham khảo thêm

Hi vọng giúp được các bạn hiểu thêm về khuôn ép phun (nhựa)

các bạn có biết trang web nào có ví dụ về những hình minh họa sinh động kiểu như trên ko, chỉ mình với, cám ơn rất nhiều

QuyenQCM

Active Member
Author
Web thì chịu thôi,thử seach trên google xem

P

phan Huy Le

bác cho em hỏi với, bác làm trên phần mềm nào mà trông hay vậy, pro E à

T

tannd

bạn QuyenQCM ơi, bạn có ở hà nội không, có thể hướng dẫn mình mô phỏng với ko, minh đang rất cần cho đồ án của mình mà,

QuyenQCM

Active Member
Author
bạn QuyenQCM ơi, bạn có ở hà nội không, có thể hướng dẫn mình mô phỏng với ko, minh đang rất cần cho đồ án của mình mà,
Nếu muốn mô phỏng chuyển động thì nên dùng solidworks,asembly của nó rất mạnh

H

happy_ghost

Cám ơn bạn QuyenQMC. Bạn làm ở công ty nào vậy? Bạn thiết kế khuôn bằng phần mềm nào? Có thể cho mình biết được không? Mình cũng làm về khuôn nhưng chưa thiết kế bằng phần mềm nào cả. Mình đang học thiết kế Cimatron liệu có ổn không? Bạn chỉ giúp mình nhé. Cám ơn bạn nhiều.

H

hungthangjsc

Cám ơn bạn QuyenQMC. Bạn làm ở công ty nào vậy? Bạn thiết kế khuôn bằng phần mềm nào? Có thể cho mình biết được không? Mình cũng làm về khuôn nhưng chưa thiết kế bằng phần mềm nào cả. Mình đang học thiết kế Cimatron liệu có ổn không? Bạn chỉ giúp mình nhé. Cám ơn bạn nhiều.
Hình như trước Bác QuyenQMC đã sử dụng phần mền Delcam? Delcam có thể chạy mô phỏng được không?. Nếu chạy được mô phỏng thì nó ở phần nào? chỉ giúp em với

Các Bác cho em hỏi chút là trong công thức tính kích thước của kênh dẫn có ghi là:
Db=Tmax + 0.15(mm) cho em hỏi Tmax lấy ở đâu vậy ah!!!Nhân tiện đây cho em hỏi là:khi rót nhựa trực tiếp vào lòng khuôn mà ko qua kênh dẫn thì cuống rót có tên gọi khác là gì ah!!!còn Kênh dẫn nóng nữa là gì vậy ah!!!em ko theo chuyên ngành này nên hơi gà tý mong các bác thông cảm !!!em chân thành cảm ơn các anh chị!!!

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Ðề: Các kiểu cơ cấu khuôn

Đúng là Pro... Mình rất nghiền về thiết kế khuôn. Đang tìm hiểu, mong đọc học hỏi và chỉ giáo thêm nhiều

Các Bác cho em hỏi chút là trong công thức tính kích thước của kênh dẫn có ghi là:
Db=Tmax + 0.15(mm) cho em hỏi Tmax lấy ở đâu vậy ah!!!Nhân tiện đây cho em hỏi là:khi rót nhựa trực tiếp vào lòng khuôn mà ko qua kênh dẫn thì cuống rót có tên gọi khác là gì ah!!!còn Kênh dẫn nóng nữa là gì vậy ah!!!em ko theo chuyên ngành này nên hơi gà tý mong các bác thông cảm !!!em chân thành cảm ơn các anh chị!!!
Chà,hỏi chút gì mà nhiều quá vậy :4:
Để mình trả lời cho bạn những cái mình biết nhé:

-Thứ 1: Với công thức bạn đưa ra thì Tmax là chiều dày lớn nhất của thành sản phẩm.Tuy nhiên nếu mình nhớ ko lầm thì con số 0.15 kia đơn vị là inch chứ ko phải mm
-Thứ 2: có rót nhựa trực tiếp vào khuôn hay ko thì cuống rót vẫn là cuống rót,và người ta thường gọi nó là bạc bơm keo (Sprue bushing)
-Thứ 3: kênh dẫn nóng khác kênh dẫn thường ở chỗ dòng nhựa đi từ đầu phun của máy ép nhựa qua bạc keo,kênh dẫn.....lúc nào cũng nóng chảy.Vậy sẽ không cần phải lấy đuôi keo thừa nữa (vì nó luôn ở trạng thái lỏng và nằm trong khuôn)

N

nguyenbkctm1k50

Mấy cái ảnh hay quá. thanks rất nhiều
Nhưng có ai có tài liệu về máy ép khuôn nhựa không. Chỉ thấy mọi người nói nhiều về khuôn còn về máy thì sao. Biết công suất nó thế nào ,mỗi lần ép được bao nhiêu sản phẩm

T

trbkdn

chú nguyenbkctm1k50 chắc là chưa có nhiều kinh nghiệm về khuôn thì phải , thực ra mấy cái hình ảnh chuyển động lòe loẹt kia la để xem cho vui thôi , còn kết cấu khuôn chỉ đơn giản là khuôn 2 tấm hoặc 3 tấm , ngoài ra khi đi làm rồi tùy hình dạng đặc thù SP thì chúng ta có thêm những kết cấu khác ( kinh nghiệm ) chứ xem hình như thế chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi .
còn về máy ép thì là chuyện khác , cái này chúng ta nên biết nguyên lý , thông số cơ bản của nó để dể dàng trong việc TK khuôn . ép bao nhiêu SP là tùy thuộc số Cavity trong khuôn .
Đây là tài liệu cơ bản của máy ép .

Các bác cho em hỏi là khi dùng lưỡi đẩy, để tăng cứng vững cho lưỡi đẩy người ta dùng ống trụ và lồng ghép lưỡi đẩy bên trong. Vậy ống trụ đó như thế nào và lắp ghép lưỡi đẩy vào đó ra sao? Cám ơn các bác.

Cho em hỏi là chốt và bạc dẫn hướng khi nào lắp bên nửa khuôn cố định, khi nào lắp bên nửa di động?
Có topic về máy ép phun nhưng tiện đây (tránh gửi nhiều mục) em xin hỏi luôn là các bác có thể cho em xin 1 số mác máy ép phun và các thông số cơ bản của nó dc ko ạ? Chỉ khoảng 3 máy ép phun thôi.
Cám ơn các bác.

S

s_kh

Mấy kiểu kết cấu khuôn đó rất hay nhưng khó áp dụng vì nó đòi hỏi độ chính xác cao cũng như vật liệu của các kết cấu đó phải có chất lượng cực tốt mới có được tính đàn hồi đẻ đảm bảo đúng yêu cầu của kết cấu .Đành rằng có thể mua các chi tiết tiêu chuẩn của các công ty chuyên về chi tiết khuôn như MIÚMII,FTABA v.v nhưng giá thành đắt khó có thể áp dụng cho các khuôn có giá thành ko cao.Vì vậy theo tôi đây là một tài liệu tham khảo hay(vì tôi đã áp dụng nhiều trong thực tế)nhưng cũng phải chế nhiều mới đạt được yêu cầu về kinh tế.Tiện đây mình có chút tài liệu hy vọng giúp ích mọi người

S

s_kh

Theo kinh nghiệm của mình thì chhir trong trường hợp khuôn 3 mảnh(có tấm tách cuống)thì mới dùng chốt dẫn hướng bên cố định mục đích là kết hợp dẫn hướng luôn cho tấm tách cuống vừa tiết kiệm chốt vừa làm cho kết cấu khuôn nhỏ gọn

T

thanhdeezay

Nhiều thêm mấy cái tài liệu nữa thì tốt a à