Các lệnh vá mặt Healing trong ZW3D

Author
Mình chia sẻ để anh em tham khảo sơ qua các lệnh nhé.
1. Show Open Edges: Lệnh này giúp phát hiện nhanh các vị trí hở trên chi tiết. Chúng ta có thể click vào Zoom to để di chuyển nhanh tới vị trí hở đó

2. Fill gap: trong thẻ Healing không thể không nhắc tới lệnh này, vì lệnh này được dùng nhiều và tiện trong ZW3D.
Cách sử dụng rất dễ: chỉ cần trỏ vào 1 cạnh hở, ZW3D sẽ tự động chọn toàn bộ các cạnh trong bị vỡ. Có thể vá được các mặt phẳng cũng như các mặt cong. Mặt sau khi vá xong sẽ được Merge lại thành 1 khối với chi tiết.

Sew edge's gap: Trong mô hình, đôi khi xuất hiện các gap rất nhỏ (cỡ 0.01 mm). Chúng ta có thể khâu chúng ta bằng lệnh Sew Edge’s gap.
Cách dùng: chọn 2 cạnh hở của gap vào click OK.

Close gaps: lệnh này cũng tương tự Sew Edge’s gap, dùng để xử lý các gap giữa các mặt, sau khi chọn các cạnh, ZW3D sẽ cố gắng mở rộng các mặt chứa các cạnh đó để tìm 1 đường thẳng giao của 2 mặt. Khi đó phần mềm sẽ vá từ vị trí các cạnh ban đầu tới đường thẳng giao đó.

Explode: phá (tách) 1 mặt ra khỏi khối, tạo thành 1 mặt riêng độc lập. Điều này sẽ giúp người dùng sẽ thực hiện các thao tác vá từng mặt riêng lẻ. Theo kinh nghiệm của mình, lệnh này không thực sự phổ biến lắm, vì việc biến đổi giữa mặt với khối trong ZW3D rất linh động.

Split with Curves/Faces: 2 lệnh này tương tự trong thẻ FreeForm, giúp tách 1 mặt ra thành hai đối tượng. Có thể dùng đường Curve hoặc Faces để chia tách, tùy trường hợp.
Cách dùng: chọn mặt, sau đó chọn đường Curves/ Faces để chia tách

Merge/Join Faces: nối các mặt lại với nhau. Lưu ý: sử dụng lệnh này với các mặt cong có R dễ dẫn tới biến đổi thuộc tính đối tượng. Mặt cong dễ xảy ra hiện tượng cong không đều. Nên cân nhắc tùy trường hợp để sử dụng

Heal/Analyze: Lệnh này là lệnh vá mặt tự động. Thực ra với các gap nhỏ tầm 0.01, số lượng gap nhiều, lệnh này rất hiệu quả. Tuy nhiên với các gap lớn, mình nghĩ nên sử dụng kết hợp các lệnh khác trong thẻ Healing

Trong nhiều trường hợp, nếu các lệnh trên không được ra được các kết quả như mong muốn, các bạn nên kết hợp thêm với các lệnh tạo mặt trong thẻ FreeForm. Cụ thể: Curve Mesh, FEM Patch, N-side, Face at Angle, Ruled, Extend Face, Enlarge Face

Tạm thời như thế, các bạn thử vá mặt cho chi tiết của các bạn nhé. Có thời gian, mình sẽ làm thêm bài về các lệnh trong thẻ FreeForm này.
Nếu bạn nào có chi tiết nào không làm được, hãy gửi lên đây mình sẽ chỉ cách làm cho nhé. Chúc các bạn thành công !