Các loại bơm thủy lực

Author
Xin chào các anh chị trên diễn đàn, em đang làm khóa luận tốt nghiệp về bơm bánh răng ăn khớp trong. Đang tìm hiểu cách phân loại bơm thủy lực mà tìm trên mạng thấy quá trời các loại bơm. không thấy cách phân loại nào là hợp lý cả, có nhiều trang nói là gồm bơm bánh răng, trục vít, cánh gạt.. nhưng nhiều trang nói bơm rô to, bơm thể tích, vậy anh chị nào có tài liệu cho em xin với ạ. Em chân thành cảm ơn!

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Xin chào các anh chị trên diễn đàn, em đang làm khóa luận tốt nghiệp về bơm bánh răng ăn khớp trong. Đang tìm hiểu cách phân loại bơm thủy lực mà tìm trên mạng thấy quá trời các loại bơm. không thấy cách phân loại nào là hợp lý cả, có nhiều trang nói là gồm bơm bánh răng, trục vít, cánh gạt.. nhưng nhiều trang nói bơm rô to, bơm thể tích, vậy anh chị nào có tài liệu cho em xin với ạ. Em chân thành cảm ơn!
Thế theo bạn phải thế nào mới hợp lí? bạn chỉ ra chỗ k hợp lí của họ trước đi?

Mỗi một sự vật, một hiện tượng khi nhìn ở 1 góc độ khác nhau sẽ có 1 cách định nghĩa khác nhau.
Bạn cần sự đúng sai để làm gì? Nó có giúp ích cho khóa luận hay tăng tri thức cho bạn k?

Khi đọc các bài viết đó xem họ nói gì, dựa trên cái gì để định nghĩa, và dựa trên điều đó họ có đúng hay không, chứ k phải là A phân loại theo thế này, B phân loại theo thế kia, bọn nó lung tung quá trời...vv

U

umy

Search: bơm thủy lực +wikipedia
https://vi.wikipedia.org/wiki/Bơm_thủy_lực

http://www.daunoicdc.com/phan-loai-bom-thuy-luc-article187.html
Phân loại bơm thủy lực
  • Bơm bánh răng. Bơm bánh răng có lẽ là đơn giản nhất và phổ biến nhất được sử dụng ngày nay, chúng có thể dễ dàng duy trì và kinh tế. ...
  • Bơm Gerotor. ...
  • Bơm trục vít. ...
  • Bơm thủy lực Bent Axis. ...
  • Bơm trục piston. ...
  • Bơm piston hướng tâm. ...
  • Bơm cánh gạt.

Last edited by a moderator:

Persious

Active Member
Bơm bánh răng - bơm thủy lực, tài liệu trên mạng rất nhiều, kể cả tiếng Việt, tại sao không tìm mà lại đăng lên đây hỏi? :confused: Cách phân loại thì cũng có mà! Mình nghĩ là bạn còn được học đầy đủ về thủy lực - khí nén hơn mình đó, nên việc đó có gì khó khăn đâu! :) Đã làm luận văn thì phải rõ về phân loại lắm chứ! :cool:

Dưới đây là bài giảng mà mình học được ở trường, tuy ngắn gọn nhưng hy vọng giúp ích được phần nào. Goodluck!

Attachments