các pro cho hỏi về vấn đề gá trên mâm cặp 3 chấu ; có mũi chống tâm

• Thread starter achjlet
  • Ngày mở chủ đề
A

achjlet

Author
hiện em đang làm đồ án CNCTM ; nhưng theo lý thuyết thì mâm cặp hạn chế 4BTD ; mà mũi chống tâm thì hạn chế 2BTD ; vậy thì k hợp lý . Mong các bác giúp đỡ ah !

A

achjlet

Author
Ðề: các pro cho hỏi về vấn đề gá trên mâm cặp 3 chấu ; có mũi chống tâm

hiện em đang làm đồ án CNCTM ; nhưng theo lý thuyết thì mâm cặp hạn chế 4BTD ; mà mũi chống tâm thì hạn chế 2BTD ; vậy thì k hợp lý . Mong các bác giúp đỡ ah !
hix ! mong mấy bác giúp dỡ hộ ah ;

Đó chỉ là lý thuyết thôi bạn ơi. Trên thực tế khi kẹp bằng mâm kẹp 3 chấu ở 1 đầu trục dài mà lại gia công ở đầu còn lại thì đương nhiên là phải dùng chống tâm rồi. Thông thường phần kẹp có L/D = 0.3~0.5
Hiện tại nguyên tắc chống siêu định vị không còn đúng nữa, chỉ được sử dụng trong làm đồ án và sản xuất thô sơ. Bạn phải nói rõ bạn đang phải làm cụ thể sản phẩm và máy móc như thế nào thì mọi người mới tư vấn cho bạn được.
Thanks!

A

achjlet

Author

Đó chỉ là lý thuyết thôi bạn ơi. Trên thực tế khi kẹp bằng mâm kẹp 3 chấu ở 1 đầu trục dài mà lại gia công ở đầu còn lại thì đương nhiên là phải dùng chống tâm rồi. Thông thường phần kẹp có L/D = 0.3~0.5
Hiện tại nguyên tắc chống siêu định vị không còn đúng nữa, chỉ được sử dụng trong làm đồ án và sản xuất thô sơ. Bạn phải nói rõ bạn đang phải làm cụ thể sản phẩm và máy móc như thế nào thì mọi người mới tư vấn cho bạn được.
Thanks!
chi tiết trục bậc với kích thước và công dụng như trên nek a ; chi tiết rất nhỏ mà làm đồ án thầy bắt gá ngắn mà lại chống tấm ; :(
http://imageshack.us/photo/my-images/607/bvchitittrc.png/
bản vẽ lắp nó nek a
http://imageshack.us/photo/my-images/39/bvlp.bmp/

T

thanhtungbk_vn

Author

mâm cặp dài ( thông thường L/D > 1) thì hạn chế 4 bậc.
mâm cặp ngắn ( thông thường L/d = 0.3 - 0.5 ) thì hạn chế 2 bậc
Mũi tâm định vị vào lỗ của trục thì hạn chế 2 - 3 bậc : cụ thể Mũi tâm cứng : 03 bậc, Mũi tâm tùy động :02 bậc
Chống tâm trên máy tiện thì ko hạn chế bậc nào. nó chỉ có tác dụng nâng cao độ cứng vững trong những trường hợp gia công chi tiết dài.

thanhtungbk_hn trả lời rất chính xác, mâm cặp 3 chấu(trấu) xác định 3 bậc tự do. Tuy nhiên có trường hợp các chấu đảo ngược, mặt chi tiết tiếp xúc bề mặt phôi, với các chi tiết ngắn thì đã định vị đủ 5 bậc, chi tiết dài 4 bậc dùng chống tâm là 5:D còn nếu chi tiết ngắn chống tâm mà chấu đảo thì siêu định vị :)

A

achjlet

Author

mâm cặp dài ( thông thường L/D > 1) thì hạn chế 4 bậc.
mâm cặp ngắn ( thông thường L/d = 0.3 - 0.5 ) thì hạn chế 2 bậc
Mũi tâm định vị vào lỗ của trục thì hạn chế 2 - 3 bậc : cụ thể Mũi tâm cứng : 03 bậc, Mũi tâm tùy động :02 bậc
Chống tâm trên máy tiện thì ko hạn chế bậc nào. nó chỉ có tác dụng nâng cao độ cứng vững trong những trường hợp gia công chi tiết dài.
thanks bác nhìu nha :D e đang tìm câu tl mà k có

A

achjlet

Author

mấy bác cho e hỏi; vậy chống tâm 2 đầu thì nó tham gia định vị và kẹp chặt (5BTD);
còn 1 đấu gá trên máy tiện 1 đầu chống tâm thì mũi chống tâm chỉ tham gia kẹp chặt thôi hử

A

achjlet

Author

thanhtungbk_hn trả lời rất chính xác, mâm cặp 3 chấu(trấu) xác định 3 bậc tự do. Tuy nhiên có trường hợp các chấu đảo ngược, mặt chi tiết tiếp xúc bề mặt phôi, với các chi tiết ngắn thì đã định vị đủ 5 bậc, chi tiết dài 4 bậc dùng chống tâm là 5:D còn nếu chi tiết ngắn chống tâm mà chấu đảo thì siêu định vị :)
ủa vậy nâng cao độ cứng vững bằng mũi tâm có hạn chế btd hok bác ?