Các sản phẩm thiết kế trên MasterCam!

H

hoai_nv

Ðề: Các sản phẩm thiết kế trên MasterCam!

@shachoo: không sao đâu, ai cũng phải trải qua những bài học đầu tiên mà, bạn cứ tập dần dần đi, chịu khó dành thời gian vẽ vời, biết đâu một thời gian nữa lại siêu hơn anh Paven8880 nữa ấy chứ.
Chúc mọi người một tuần làm việc vui vẻ & hiệu quả.

Thân^^
hoai_nv

paven8880

Active Member
Author

anh paven8808 ah.em vẽ cái ô này nhưng nó xấu quá.em mới học mà.mong anh và mọi người thông cảm nhe.
Shachoo vẽ tốt rồi đấy! Bạn hãy vào screen/blank ẩn các đường không cần thiết đi nhé trông sẽ đẹp hơn. Nhưng không đc xóa các đường dẫn đâu file sẽ bị lỗi đấy!

anh paven ah.anh chỉ giúp em vẽ đầu của cái tôvít và chỗ lõ ở giữa của tôvít như thể nào.em xin cảm ơn.đây là hình vẽ em đang vẽ dở

paven8880

Active Member
Author

anh paven ah.anh chỉ giúp em vẽ đầu của cái tôvít và chỗ lõ ở giữa của tôvít như thể nào.em xin cảm ơn.đây là hình vẽ em đang vẽ dở
Ở phần đầu bạn dụng lệnh extrude theo 1 line là đc! Phần thân thì nên tạo luôn thành hình đó rồi dùng rotate

paven8880

Active Member
Author

tặng các bạn hình 1 trục răng. Dân cơ khí mà vẽ hình khác mãi cũng chán vẽ trục răng cho đỡ nhớ!hì

1 góc khác:

thân
Paven8880

các bác vẽ đẹp thật.em chỉ biết dùng Cam để gia công thôi.vẽ trên Cam khó quá.

A

anhthu1809

Trời nóng quá, gửi tặng mọi người cánh quạt mình vẽ trong MasterCAM. Hy vọng anh em Mes thích nó.Thanks!

Last edited by a moderator:
H

hoai_nv

@anhthu1809: sao mình không thấy ảnh sản phẩm của bạn nhỉ, trắng bóc. Nếu có vấn đề j thì bạn post lại nhé. Thanks

paven8880

Active Member
Author

Trời nóng quá, gửi tặng mọi người cánh quạt mình vẽ trong MasterCAM. Hy vọng anh em Mes thích nó.Thanks!
Vũ ah?
vào trang upanh.com rồi úp 1 anh lên sau đó thì hay nhấn vào nút như hình dưới đây rồi copy đường dẫn đó vào là có thể cho anh lên được:

hi

A

anhthu1809

xin gửi bác Paven cùng anh em một số hình ảnh mà mình mới thiết kế trên MasterCAM. Mong anh em cho ý kiến nhe!!!
[/IMG]

Last edited by a moderator:
A

anhthu1809

Đây hoàn toàn là Surfaces trong MasterCAM.

paven8880

Active Member
Author

em có 1 chi tiết yêu cầu gia công một cái rãnh giống như cái rãnh tròn ở giữa của bác, cái rãnh của em có R lẻ nên ko gia công 2D được mà phải chạy 3D, em chưa biết gia công kiểu gì, bác giúp em với. Mọi người có ai biết thì giúp em với
Thứ nhất: Sao R lẻ lại không gia công 2D được mà phải chạy 3D???
Thứ 2: Gia công như hình trên bạn có thể chọn kiểu Surface/ chạy dạng pocket là OK
Thân!!!

paven8880

Active Member
Author

Gửi anh em 1 lọ hoa mình mới vẽ:

Chọn màu khác xem có đẹp hơn không?

Nếu có lệnh gán Vật liệu thì sẽ đẹp hơn!
Thân
Paven8880

TYA

Well-Known Member

Hacker tấn công làm mất mấy bài mục này.

Mình nhớ là bài cuối nêu cách vẽ khay đá của Paven.

Để trả lại nguyên trạng ban đầu tôi pot lên thay Paven vậy.

Cách vẽ nhiều, các hình sau minh họa trứớc 1 cách làm, lời thuyết minh sẽ sọan sau ít hôm...

(và sẽ add vào chính bài này)

Mở Mcam9
Tại main menu (viết tắt MM) ta vẽ 1hcn có kích thước 25x25 có các đỉnh lượn R2.
Làm như sau: gõ C R I chọn thông số fillet 3.0 như hình VÀ KIK OK.

1 ,nhập kik thước 25, 25 rồi kik ok, gõ O

=>xong hcn

Ấn Alt+F1 rồi Alt+F2 rồi kik nút view-isometric ta thấy nó như trên hình

Điểm P trong hình minh họa dưới đây.
Tạo 4 mặt nghiêng của thành như sau.

Tại MM (ấn vài lần ESC liên tiếp là ra MM) gõ C U D rồi gõ C và kik vào P (hình dưới) , rồi gõ D

Đến đây ta nhập kik thước = cách gõ L nhập 25 rồi kik chuột phải (or enter)
A nhập vào -15 rồi kik chuột phải và gõ D

Ấn Alt+F1 cho kín màn hình (dễ nhìn)

Tạo mặt đáy.
Tại MM gõ C U U và gõ C P sau đó kik hai điểm P1 P2 (lần lượt và tương đối như hình)

Sau đó gõ P rồi kik P3 P4 lần lượt. Sau đó gõ D D

=> mặt đáy đã được tạo ra như hình dưới.

Tạo fillet các cạnh đáy.

Tại MM, gõ C U F U bạn vào đến chức năng fillet các mặt. Kik vào điểm P (mặt đáy) như hình dưới và
D rồi thao tác như sau
,

: ấn Alt+F2 (1 ,2 lần cho nhỏ lại 1 chút ) và giữ phím Alt rồi nhấn các phím mũi tên xoay đến vị trí tương ứng như minh họa. Rồi gõ W và chọn "in+intr", giờ hãy vê chuộet tạo thành cuẳ sổ nhuư hình chữ nhật màu đỏ để chọn các mặt thành.

D và nhập 2.5 kik chuột phải và gõ I

nhập các tham số như bảng sau rồi gõ D (để Do it)

Hình thu được như sau

Hãy xóa hcn chỉ thị bởi điểm P ( ấn F5 gõ C kik vào P) ta có hình như sau. Hãy ấn Alt+F1 rồi Alt + F2

Bước tiếp theo : đổi chiều các vector pháp của 8 mặt xung quanh ( 4 mặt phẳng, 4 mặt cong), đây là điều cần thiết để đơn giản cho bước tiếp theo

Tại MM , gõ M N rồi gõ S
Hãy dùng phím alt và các phím muix tên xoay về vị trí thuận tiện . Hãy gõ W chọn "in+intr" và vê chuột cắt qua 8 mặt xung quanh (như bước tren). Gõ D là xong.
(có thể chọn đối tượng bằng các kik 8 mặt như minh họa => bất tiện vì lâu la)

{ còn tiếp}

Last edited:

paven8880

Active Member
Author

Nhân dịp Mes tặng huân chương danh dự cho những thành viên có đóng góp tích cực!
Xin tặng Mes, Anh Nova và cả nhà kỷ niệm chương mình vẽ trên mastercam:

1 góc khác

Mong Mes ngày thêm vui
Thân!
Paven8880

paven8880

Active Member
Author

MC không quyết định việc e có gia công được như bản vẽ hay không. Nó chỉ là công cụ giúp bạn thiết lập các đường chạy dao tự động cho máy CNC. Còn vấn đề công nghệ vẫn phụ thuộc chúng ta!
Trong Mc cho phép bạn thiết lập các đường chạy dao tinh. tuy nhiên chế độ cắt và lựa chọn nguyên công thì vẫn phải là bạn thôi!

M

ManhTuan_haui

ủa đây là mestercam hả sao nhìn giao diện khác quá ah?:39: