Các sản phẩm thiết kế trên MasterCam!

Ðề: Các sản phẩm thiết kế trên MasterCam!

ủa đây là mestercam hả sao nhìn giao diện khác quá ah?:39:
bạn học công nghiệp hà nội à? đây là cam9 vậy bạn chưa nhìn bao giờ ah? chịu khó tìm hiểu thêm nha !

paven8880

Active Member
Author

Tặng cả nhà và đặc biệt là các chị em trên Mes "giỏ đựng hoa quả" mình mới vẽ trên Mastercam

thân
Paven8880

Anh ơi. Chỉ giúp em cách vẽ mấy sản phẩm bằng Mastercam mà anh đã post đi. Em thấy kết quá anh ah. Nhìn lại mình thấy còn kém quá.

Em cũng mới sài Mastercam9.0 Nhưng mới chỉ vẽ đc những chi tiết đơn giản thui. Những chi tiết loòi lõm phức tạp thì vẫn còn kém lắm. Anh nhận làm thầy giáo em nha. hjhjhj:54:

paven8880

Active Member
Author

Anh ơi. Chỉ giúp em cách vẽ mấy sản phẩm bằng Mastercam mà anh đã post đi. Em thấy kết quá anh ah. Nhìn lại mình thấy còn kém quá.
Mình đã làm 1 topic "cách thức vẽ các sản phẩm trên MC" rồi đấy! Bạn tìm nhé!
Hồi này bận quá nên không có thời gian với MC. khí nào rảnh mình sẽ post nhé!
Bạn hãy bắt đầu với những sản phẩm đơn gian dần dần là "ngon" ngay thôi!

Anh ơi. Anh post luôn cả File vẽ lên cho mọi người đi anh.

paven8880

Active Member
Author

Sắp hè rồi tặng cả nhà ca bia:

thân
paven8880

H

hồng len

Mình thấy các bạn vẽ đẹp quá mình rất muốn học.
Các bạn có tài liệu hướng dẫn nào về phần vẽ này có thể gửi cho mình tham khảo để mình học nhé. Mình cảm ơn nhiều!
Địa chỉ mail của mình : lenc810@gmail.com

H

hồng len

Mình thấy bạn paven 8880 vẽ trên Cam đẹp quá. Mình rất muốn học . Bạn có tài liệu về phần vẽ trên MasterCam 9.1 gửi cho mình xin tham khảo nhé. Thanhks
Địa chỉ mail của mình là: lenc810@gmail.com

Đỉnh đấy. mình cũng sài Cam9 nhưng mà chẳng làm đc mấy cái phức tạp thế này. bái phục. có 1 điều là trong Cam rất khó hiiệuu chỉnh lại chi tiết vì ko có cây quản lý thư mục vẽ từ đầu đến cuối, khắc phục khó. không như solid, pro, hay In. Nhưng mà cậu vẽ đc cái cánh quạt và mấy ctiếtt trên thật mình rất phục

Đỉnh đấy. mình cũng sài Cam9 nhưng mà chẳng làm đc mấy cái phức tạp thế này. bái phục. có 1 điều là trong Cam rất khó hiiệuu chỉnh lại chi tiết vì ko có cây quản lý thư mục vẽ từ đầu đến cuối, khắc phục khó. không như solid, pro, hay In. Nhưng mà cậu vẽ đc cái cánh quạt và mấy ctiếtt trên thật mình rất phục
ai bảo bạn là không có??? :-/
bạn thiết kế thì nó phải cho bạn quá trình trình tự mình thiết kế chứ? phần mềm nào màh chả có? bạn tìm hiểu lại đi nha!(nó vẫn trên cái menu manager thiết kế đó) good luck
Các bác vẽ MC đỉnh quá nhỉ!
Em mong được học hỏi nhiều từ các tiền bối! ;)

Last edited:

ko có thật mà. Nếu bạn muốn thay đổi lại kích thước chi tiết thì coi như lại phải vẽ lại từ đầu. ko như bên Solidworks

ko có thật mà. Nếu bạn muốn thay đổi lại kích thước chi tiết thì coi như lại phải vẽ lại từ đầu. ko như bên Solidworks
Bạn chưa nghiên cứu hết!...đọc lại và tìm hiểu thêm nha! ;)

X

xuantrung86

Chào các bác trong diễn đàn,e đang bắt đầu học mastercam nhưng không biết học mastercam nào là ok nhất,e thấy nhiều phiên bản quá,nào là mastercam 9.0,9.1,10 hay mastercam X1,X2,X3,X4....e cũng nghe có người nói là hiện nay phiên bản mastercam 9.1 là phiên bản ổn định nhất và chuẩn nhất(nghĩa là ko bị lỗi trong quá trình thiết kế cũng như khi chuyển xuống các máy CNC để gia công),e xin hỏi như vậy có đúng không ạ?bây giờ thì nên học phiên bản Mastercam nào là chuẩn nhất hả các bác?các bác có tài liệu gì hay hay về mastercam cho em xin đc ko ạ?e xin chân thành cảm ơn các bác rất nhiều,email của e là xuantrung86@gmail.com

Em mới học MasterCAM, nhưng thấy vẽ trên MasterCAM khá phức tạp, có lẽ là chưa quen. Nhìn thấy bác Paven8880 vẽ thật là khâm phục.
Em rất muốn tìm hiểu thêm về MasterCAM, vậy bác Paven8880 có thể load mấy file MasterCAM đó lên mediafire cho anh em trên diễn đàn tải về cùng tham khảo được không ạ? Hoặc bác có thể gửi mấy file MasterCAM đó qua mail cho em với: dauvanlien@yahoo.com . Cảm ơn bác nhiều!

Last edited:

paven8880

Active Member
Author

Chào các bác trong diễn đàn,e đang bắt đầu học mastercam nhưng không biết học mastercam nào là ok nhất,e thấy nhiều phiên bản quá,nào là mastercam 9.0,9.1,10 hay mastercam X1,X2,X3,X4....e cũng nghe có người nói là hiện nay phiên bản mastercam 9.1 là phiên bản ổn định nhất và chuẩn nhất(nghĩa là ko bị lỗi trong quá trình thiết kế cũng như khi chuyển xuống các máy CNC để gia công),e xin hỏi như vậy có đúng không ạ?bây giờ thì nên học phiên bản Mastercam nào là chuẩn nhất hả các bác?các bác có tài liệu gì hay hay về mastercam cho em xin đc ko ạ?e xin chân thành cảm ơn các bác rất nhiều,email của e là xuantrung86@gmail.com
Thoạt nhìn thì thấy các bản là khác nhau, nhưng theo tớ không khác đến kinh khủng vậy đâu. Bạn đã làm tốt với bản 9 thì sẽ rất nhanh dùng được bản X... Tớ chỉ mất 1 buổi là lại quen với phiên bản mới!
Bản thân tớ vẫn dùng bản 9 vì không cài được chung bản 9 và bản X4 được.
Ai có cách nào giúp cài chung được không! dùng chung bản 9 bị lỗi liền!
Vấn đề lỗi khi chuyển sang gia công thì phải được kiểm chúng thực tế, không thể nói bừa được!

Thoạt nhìn thì thấy các bản là khác nhau, nhưng theo tớ không khác đến kinh khủng vậy đâu. Bạn đã làm tốt với bản 9 thì sẽ rất nhanh dùng được bản X... Tớ chỉ mất 1 buổi là lại quen với phiên bản mới!
Bản thân tớ vẫn dùng bản 9 vì không cài được chung bản 9 và bản X4 được.
Ai có cách nào giúp cài chung được không! dùng chung bản 9 bị lỗi liền!
Vấn đề lỗi khi chuyển sang gia công thì phải được kiểm chúng thực tế, không thể nói bừa được!
bác cài nó làm 2 folder riêng đi! thường là nó cài đặt mặc định theo : C\mcamx
nếu bác cài bản khác thì chọn : C\Progamfile\Mcamx
là đk thôi màh!

Last edited:
L

Luanthanh

Bác Paven8880 có thể chỉ giúp em cách lập trình khoan một dãy lỗ song song với đường trục trên máy tiện trong MasterCam 9.1 được không? Em làm mãi mà nó cứ báo lỗi như: Invalid rotary diameter for axis substitution.