Các sản phẩm lắp ráp trên Catia!

paven8880

Active Member
Author
Các bạn thân mến!
Mình mở topic này mong cả nhà sẽ post những sản phẩm lắp ráp trên Catia mà mình tạo đc!
Ta đã có rất nhiều những chi tiết vẽ trên Catia là những chi tiết đơn tuy nhiên trên thực tế nhiều sản phẩm lại là nhiều chi tiết gộp lại (VD như cái kìm thôi chẳng hạn!).
Ta sẽ thấy rằng việc tạo 1 sản phẩm lắp ráp cho các chi tiết rời với nhau là 1 công việc rất thú vị!
Tớ sẽ post sản phẩm lên sau!
Cám ơn cả nhà!:53:

paven8880

Active Member
Author
Ðề: Các sản phẩm lắp ráp trên Catia!

Tớ post sản phẩm đầu tiên đây: MÔ HÌNH CHIẾC QUẠT BÀN!
Đầu tiên ta có:
cánh:

đế quạt:

cổ quạt:

môtơ:

Trục:

ốp trước:

ốp sau:

lồng sau:

lồng trước:

vào trình lắp ráp của Catia (assemly)
Gọi tất cả các chi tiết vào và sắp xếp:

Chi tiết sau khi gán các ràng buộc và nhấn Update:

ta đã hoàn chỉnh:

Mùa hè này sẽ đỡ nóng hơn đây!
thân!
paven8880

N

NGONLUABAC

Các bạn thân mến!
Mình mở topic này mong cả nhà sẽ post những sản phẩm lắp ráp trên Catia mà mình tạo đc!
Ta đã có rất nhiều những chi tiết vẽ trên Catia là những chi tiết đơn tuy nhiên trên thực tế nhiều sản phẩm lại là nhiều chi tiết gộp lại (VD như cái kìm thôi chẳng hạn!).
Ta sẽ thấy rằng việc tạo 1 sản phẩm lắp ráp cho các chi tiết rời với nhau là 1 công việc rất thú vị!
Tớ sẽ post sản phẩm lên sau!
Cám ơn cả nhà!:53:
Chào bạn Paven
Sao bạn vẽ cánh quạt mình không thấy độ xoắn của cánh quạt vậy ? Bạn có thể up lại hướng nhìn để mình xem độ xoắn của cánh quạt bạn vẽ được ? Thanks (Nếu bạn vẽ cánh quạt mà không có độ xoắn nhất định thì sai về mặt kỹ thuật và không đúng thực tế)

paven8880

Active Member
Author

Chào bạn Paven
Sao bạn vẽ cánh quạt mình không thấy độ xoắn của cánh quạt vậy ? Bạn có thể up lại hướng nhìn để mình xem độ xoắn của cánh quạt bạn vẽ được ? Thanks (Nếu bạn vẽ cánh quạt mà không có độ xoắn nhất định thì sai về mặt kỹ thuật và không đúng thực tế)
@ NGONLUA: Thanks 1 cái!
Tớ biết bạn vẽ cánh quạt rồi!
Phải chăng bạn dùng đường curve có độ cong khác nhau bằng lệnh deverlop! sau đó sẽ dùng lệnh sweep để tạo dựng surface? Còn cả gờ khuôn nữa!
Ở đây tớ không cầu kỳ thế, vì tớ chủ ý tạo ra mô hình thôi không tính toán chi tiết (vì thực tế còn liên quan đến khí động học) để tạo ra cách chuẩn! Chắc chắn quạt của tớ còn thiếu rất nhiều chi tiết.
Vẽ để rèn kỹ năng vẽ phối hợp các kích thước của các chi tiết rời rạc thôi!
Các bạn hãy post lên để cả nhà tham khảo nha!

vâng em thấy quan điểm của bác paven8880 nói đúng đó chúng ta lên diễn đàn để chia sẻ và học hỏi , trình độ của em vẫn còn kém nhưng em nghĩ không nên chỉ up lên để trưng bày mà hãy chia sẻ kinh nghiệm với mọi người tất cả vì cộng đồng cơ khí Việt như bác thiên cảnh đã từng làm có phải không các bác bác ngonluabac bác có kinh nghiệm thì bac nên hướng dẫn mọi người với , em biết rằng bác đã có nói đó là sản phẩm của công ty bác thì bác có thể sử dụng sản phẩm của riêng mình cơ mà

M

mrdienk42cdl2

Em xin có 1 bài viết ủng hộ paven8880,toppic này đặc biệt rất hay với sinh viên,đặc biệt là với bộ môn nguyên lý hay chi tiết máy...e cũng háo hức lắm hiện tại e cũng có lắp ráp 1 vài cụm chi tiết đơn giản,chưa nói lên điều gì?Dạo này cuôi kỳ nên e bận quá cũng ít thời gian ngồi vẽ,khi nào freetime nhất định e sẽ có sản phẩm tham gia ủng hộ với mọi người,và đặc biệt rất mong anh NGON LUA BAC cùng tham gia và chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người,e biết là vấn đề nội bộ công ty nhưng a vẫn có thể hướng dẫn chỉ bảo mà,rất mong dc học tập từ a và mọi người,Paven8880 hôm nào e vào trường cho e hỏi 1 chút vấn đề về catia được chứ ạ?em cám ơn trước.

N

nhiephongtnut

mình post cây đàn guitar để cả nhà Mes cùng nhau văn nghệ nào.
[/IMG]

D

dangthanh_spk

Cây Guitar này theo trường phái Modern nhưng chất liệu tốt đó. Mặt đàn làm từ gỗ thông Xe_da, lưng và hông đàn làm bằng Cẩm Lai. Đẹp... Thêm cho nó bộ dây vào nữa đi bạn ...La Bella nhé
(Xí xọn góp vui ủng hộ chủ Topic và tác giả )

Thân mến

Dangthanh

D

dangthanh_spk

Tính mình cũng ham văn nghệ...mình chơi Classical Guitar Music nên thấy bạn nhiephongtnut post cây Moldern Guitar ...mình cũng tranh thủ chơi cây Classic... (Vẽ và render trên ProE)...

[/IMG]
[/IMG]

PS : chưa lắp bộ khóa dây...đi làm suốt

Thân mến

Dangthanh

Last edited by a moderator:
M

mrdienk42cdl2

Như e đã hứa với topic hôm nay e mới hoàn thành sản phẩm nhỏ của mình,đây là hình ảnh lắp ráp của động cơ 4 xy lanh thẳng hàng mà thực tế rất nhiều ô tô của nhiều hãng sử dụng,nhưng mình cũng ko biết rõ nó là động cơ của xe nào?( nhưng mình thích nó là động cơ của xe TOYOTA CAMRY 2.4 hì :67:) với tinh thần nhiệt tình và hâm nóng thêm không khí catia trên mes mình xin góp sản phẩm nhỏ này,đầu tiên ta có mô hình trước khi lắp ráp như sau:

Và đây là sau khi mình đã thay đổi thuộc tính màu sắc.

Tiến hành lắp ráp

Hoàn chỉnh cơ cấu

Và đây là thành quả

mr.Dienk42cdl2,thân :41:.

N

NGONLUABAC

Đây cũng là Piston Xylanh nhưng có mô phỏng chuyển động

H

hutrupho

Có anh chàng 4 sao nào đó bên Pro/E cũng lấn sân sang Catia nữa ? không biết vẽ bằng Catia hay sao vậy ?

N

ninhcdk52

up ảnh lên thế nào vậy các bác
em làm được rồi. bơm piston

N

ninhcdk52

sao ảnh của em bé vậy ,bác nào giúp em cho to lên với

N

ninhcdk52

:1:ghóp vui các bác đừng cười em nhé' em chưa vẽ được bánh răng thân khai cho nó

N

ninhcdk52

N

ninhcdk52

bàn dao gia công mặt đầu chưa đầy đủ
và đây là bộ nâng thủy lực

và khuôn ép