Các thầy cho em về thiết kế máy

Author
Em đang thắc mắc ở khâu đề bài của đồ án chi tiết máy ak. Em thấy đề bài các thầy hay cho lực kéo của băng tải và vận tốc của băng tải. Từ đó mình tính ra được công suất làm việc của băng tải và ra được công suất động cơ yêu cầu.
Với Flv= Fk.V/1000
Trong lý thuyết đề bài là cho lực kéo F và vận tốc V vậy. Nhưng khi đi làm thực tế thì người ta chỉ nói kiểu như, người ta muốn làm 1 cái hệ thống băng tải trong 1 giờ tải được 500 kiện hàng, và mỗi kiện hàng nặng tầm 10kg thì mình tính như thế nào để được ra 2 giá trị Fk và V đó vậy mấy thầy.

- Về Fk thì em nghĩ là dùng công thức Fms để tính ak. Vì 10kg nên suy ra tải trọng là P= m.g = 10.9,8=98N. Fk=Fms=P. hệ số ma sát k
(Em không biết mình sẽ phải tra ở đâu để ra hệ số ma sát này ak. Có phải mình dựa vào vật liệu làm dây đai băng tải không ak)
- Về vận tốc băng tải em không biết cách tính lắm mong các thầy hướng dẫn và chỉ rõ giúp em với được không ak. Em xin cảm ơn rất nhiều ak

silhouette

Active Member
Chào caubechip,

Nếu tài liệu hướng dẫn hay thông tin tham khảo ít thì chịu khó tìm thêm tài liệu tiếng anh, từ khóa "conveyor design" hay "conveyor calculation" ra nhiều hướng dẫn chi tiết lắm, chịu khó đọc nghiền ngẫm rồi ra thôi. Tham khảo file tính của "người ta" đính kèm xem sao.

Nói đến hệ số ma sát thì phải biết cái gì ma sát với cái gì, thì ít ra cũng phải đưa layout design lên mọi người xem mới biết nó hình thù ra sao, bao gồm những gì bạn ạ.

Mà đây là thiết kế máy chứ đâu phải chi tiết máy..

Attachments

Last edited:
Author
Chào caubechip,

Nếu tài liệu hướng dẫn hay thông tin tham khảo ít thì chịu khó tìm thêm tài liệu tiếng anh, từ khóa "conveyor design" hay "conveyor calculation" ra nhiều hướng dẫn chi tiết lắm, chịu khó đọc nghiền ngẫm rồi ra thôi. Tham khảo file tính của "người ta" đính kèm xem sao.

Nói đến hệ số ma sát thì phải biết cái gì ma sát với cái gì, thì ít ra cũng phải đưa layout design lên mọi người xem mới biết nó hình thù ra sao, bao gồm những gì bạn ạ.

Mà đây là thiết kế máy chứ đâu phải chi tiết máy..

View attachment 7088
Là em giả định phải thiết kế 1 hệ thống băng tải ak thầy, vì e thấy được học và được làm đồ án chi tiết máy, thiết kế hộp giảm tốc thì thấy đề bài chỉ cho lực kéo và vận tốc băng tải, nhưng đi làm thực tế người ta chỉ ra yêu cầu mình thiết kế theo kiểu như cần chuyển bao nhiêu sản phẩm trong thời gian bao lâu, và cho mình biết kích thước, khối lượng sản phẩm thôi chứ ai mà cho mình các giá trị vật lý như làm đồ án ak. Nên em đang thắc mắc, do kiến thức vật lý em cũng yếu nên không biết mấy công thức tính toán đó lắm ak. Mong các thầy hướng dẫn và chỉ em với ak.

Về ma sát theo như giả định trên của em, em nghĩ là vật nằm trên băng tải nên xem như việc vật ma sát với đai của băng tải là bằng 0 đi ak. Còn lại chỉ có thể là ma sát giữa đai của băng tải và các roller. Em không biết theo suy luận em như vậy đúng không ak. Mong mấy thầy chỉ giúp em ak.

silhouette

Active Member
Vận tốc họ cho rồi còn gì, 500 kiện / 1h giả sử mỗi kiện dài 1 mét thì đổi ra quãng đường cần vận chuyển là 500 mét / 60 phút hay xâp xỉ 8 mét / 1 phút. Rảnh vẽ ra ngồi đo với đếm cho chắc ăn

Last edited:
"Về ma sát theo như giả định trên của em, em nghĩ là vật nằm trên băng tải nên xem như việc vật ma sát với đai của băng tải là bằng 0 đi ak. "
Hi bạn, mình nghĩ vật với băng tải có ma sát tĩnh thì băng tải mới kéo vật đi được bạn ạ. Không giả định bằng zero được đâu.