các tiêu chuẩn khuôn

• Thread starter lenhhodung
  • Ngày mở chủ đề
L

lenhhodung

Author
em đang làm về khuôn dập. các bác cho em hỏi tính toán kích thước của tấm đẩy, đế khuôn, chốt định vị, chốt đẩy...va tra tiêu chuẩn bulông như thế nào? cảm ơn các bác nhiều !

L

Liễu Ngân Đình

Author
Không ai trả lời được câu hỏi này.
Thông cảm nhé.
Hỏi cũng là 1 nghệ thuật cần phải học.

L

lenhhodung

Author
Vâng,quả đúng là hỏi cũng là một nghệ thuật.nhưng với những người còn thiếu rất nhiều kiến thức về khuôn mẫu như cháu thì việc đặt đúng câu hỏi cũng là một điều khó khăn rồi.Vậy chú có thể cho cháu biết để thiết kế một bộ khuôn hoàn chỉnh thì cần có những tài liệu gì được không ạ?Cháu mới có đựơc 2 quyển sách là "Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm" và "Công nghệ tạo hình kim loại tấm".

S

sv_ngheo

Author
hic, câu này khó thật, mấy cái đấy làm gì có công thức cơ chứ. Bạn cứ thiết kế bản chung đi rồi up lên mọi người sẽ góp ý cho bạn.

M

Metalforming

Author
Trời ạ, ngày xưa tui học cũng chỉ có hai quyển đoá thôi. Nếu cần biết chi tiết thì phải lên bộ môn công nghệ dập hỏi các thầy nhé. Thực ra ngày xưa cũng chỉ chọn và lấy cho thích hợp thôi chứ công thức chính xác thì không có hay sao í. Tấm đẩy và pin đẩy thì chủ yếu phụ thuộc vào chi tiết cần gia công xem nên bố trí cho lực đấy được phân đều. Đế khuôn thường làm bằng thép C45 dày khoảng 20-30mm tuỳ theo lực dập tính toán. Còn tiêu chuẩn bu lông, híc, ra chợ trời thiếu gì bulông, nên mình nghí không cần chọn tiêu chuẩn, quan trọng là các bố trí bu lông sao cho đơn giản và hiệu quả. Thế bạn có biết cách nào để lấy chốt định vị khuôn ra cho dễ dàng không? Hi hi

Theo bạn thì nên làm như thế nào?Mình cũng đang mắc chỗ này đây.

M

Metalforming

Author
Thế này nhé. Trên chốt ( ví dụ đk 10mm), mình khoan và taro ren M5. Sau đó lấy bulông M5 dài dài, vặn vào, đóng vào lỗ chốt và khi xong thì vặn bulông ra. Tất nhiên là chốt sẽ nằm lại để định vị. Còn khi muốn rút chốt ra thì ta làm ngược lại.

L

leanhtien

Author
Ðề: các tiêu chuẩn khuôn

ôi, giá như có 1 tài liệu rõ ràng thì hay nhĩ. các bác có thì up lên dùm đi.

worm

Well-Known Member
Moderator

Tiêu chuẩn thường tùy thuộc vào nhà sản xuất thiết bị và thực tế của người sử dụng. Vậy nên nếu chỉ hỏi chung chung thì chắc chẳng có câu trả lời đâu (sau vài năm nữa thì may ra ...).

worm

Well-Known Member
Moderator

Lê Thái - 12:20 AM 29-12-2010
Làm theo tiêu chuẩn chắc chỉ có đói thôi.
Tiêu chí làm khuôn = đủ bền + tiết kiệm vật liệu mà.
Đã tính chi phí đầy đủ chưa? Nếu tất cả tuân theo tiêu chuẩn --> nhiều bộ phận dùng chung được, thời gian và chi phí thay khuôn cực thấp --> giảm thời gian chế tạo, tăng năng suất lao động --> lãi

minh thấy mọi người góp ý như không ấy
theo minh để thiết kế 1 bộ khuôn dập 'thông thường' thì cần làm 1 số vấn đề sau:
1. về tính toán: tính lực cần thiết đê thực hiện nguyên công (công thưc trong sổ tay và các sách về khuôn dập đã có.tùy theo khuôn của bạn là khuôn đột hay khuon dập thúc hay khuôn dập thể tích)
2.chọn chiều dày các tấm theo máy mà bạn sử dụng (chiều cao hành trình máy khá quan trọng khi thiết kế chiều cao khuôn, ma chiều cao khuôn phụ thuộc vào chiều dày các tấm, với khuôn dập thì nó có 1 kết cấu nhất định về số tấm rất ít thay đổi, với máy từ 25 tấn tới 80 tấn thì bạn có thể dùng chiều dầy các tấm khoảng 30-40mm là ok rồi,)
3.chọn bu long thì cũng không cần thiết phải tình lực cụ thể đâu (mất thời gian và cũng không thực tế lắm :d) như mình vẫn thường làm thì khi sử dụng trên các máy 25T>>>35T có thể bắt 2 tấm bàng 2 con M10 hay 3 con M8 cung ok, máy 45T>>60T thì có thể tăng lên 3>>4 con m10, bố trí bu long sao cho trải đều lực trên toàn tấm là được)
4.nếu cần thiết thì bạn có thể đưa bài tập của bạn lên để mọi người cho ý kiến và cùng nhau học hỏi