Các tiền bối cho em hỏi về Nhiệt luyện SK85 với ạ

• Thread starter vietcuongk5
  • Ngày mở chủ đề
V

vietcuongk5

Author
Em đang có chút thắc mắc với mác thép này mong các tiền bối chỉ giúp em với ạ.
Hiện nay em đang có một quy trình nhiệt luyện SK85 trong lò liên tục (thép cacbon với hàm lượng C là 0,85%). Quy trình nhiệt luyện hiện đang được sử dụng là: Tôi ở nhiệt độ 830 độ C trong vòng 40p, làm nguội trong dầu khuấy với nhiệt độ dầu là 80 độ C. Sau đó ram ở nhiệt độ 370 trong vòng 60p, làm nguội trong không khí.
Chi tiết nhiệt luyện là "clamp ring" (đại loại là cái vòng nối). Đặc điểm là nó có 1 khe hở để đóng vòng và yêu cầu nhiệt luyện là đạt độ cứng 49HRC, chi tiết hoàn toàn không bị thay đổi kích thước (quan trọng nhất là điểm nối vòng).
Em thấy hơi lạ ở vấn đề chọn nhiệt độ tôi 830 độ C. Vì với thép này tôi ở nhiệt độ 830 độ C thì lượng Austenit dư sẽ nhiều do đó sau khi ram thì tổ chức T ram đạt được sẽ không thể đạt được độ cứng trung bình cao như vậy được. Tuy nhiên khi sản xuất theo quy trình trên thì lại đạt hoàn toàn yêu cầu đưa ra.
Vậy mong các tiền bối giúp em giải thích vấn đề chọn nhiệt độ tôi theo quy trình nhiêt luyện trên với ạ!

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Các tiền bối cho em hỏi về Nhiệt luyện SK85 với ạ

Hình như chú em này mới về làm tại EMTC :D, phải không nhỉ? Nếu không thì ...
Để giải thích tại sao giữa thực tế và lý thuyết có những điều khác nhau như thế, mời bạn tìm hiểu thêm mấy thông số sau:
- nhiệt độ do cảm biển đo được trong mỗi buồng lò liên tục là ở vị trí nào? có phải đo trực tiếp nhiệt độ phôi hay không?
- %C trong lò liên tục khi nung là bao nhiêu? có ảnh hưởng gì đến nhiệt độ nung và phôi nung hay không?
- nhiệt độ dầu đo ở vị trí nào? liệu nhiệt độ dầu tại vị trí sp rơi xuống có đúng như thế hay không? ngoài ra còn độ nhớt của dầu nữa?

Có nhiều điều khi làm trong thực tế sẽ rất khác lý thuyết suông, do nó phụ thuộc vào thiết bị, phương pháp thực hiện ... và để có chế độ tối ưu theo thiết bị đó thì sự trả giá cũng không hề nhẹ đâu.

P/S: sp bạn nhắc đến có phải thường được gọi là vòng phanh CKD không vậy?

V

vietcuongk5

Author

Em cám ơn anh worm nhiều ạ!
Không anh ơi. Em đang đi thực tập thấy trong nhà máy có cái quy trình đấy mà hỏi không ra nên nhờ các đại ca giúp.
Sản phẩm em cũng không rõ lắm. Bản vẽ gửi về thấy ghi là Clamp Ring thôi anh ạ.

Hi bạn,

Theo mình nhớ thì nồng độ carbon trong austenite dư phải đạt 1.2% thì austenite mới có khả năng tồn tại ở nhiệt độ môi trường. Vì SK85 có hàm lượng Mn thấp nên austenite không bền đâu. Giử nhiệt lâu là để đồng đều thành phần carbon.

Mình không biết bạn đã kiểm tra thử cấu trúc của thép sau tôi chưa ? (dùng dung dịch sodium metabisulfat 10%). Chứ dùng Nital 2% không xem được austenite đâu.

Theo mình thì austenite dư cũng có. nhưng không nhiều như bạn nghĩ đâu.

Ngoài ra thép này có hàm lượng carbon thuộc loại cao. nên làm kiểu gì cũng ra được > 49HRC.

Với loại thép này thường hay có xu hướng tạo xementite nằm ở biên giới hạt nếu làm nguội ngoài không khí (vì hàm lượng carbon cao, si thấp) . nên người ta dùng phương pháp tôi công ram, để tránh mạng lưới xementite ở biên giới hạt. :)

Thân,