Các vấn đề về Autodesk Mechanical Desktop và Autocad Mechanical Desktop

L

longhai

Ðề: Các vấn đề về Autodesk Mechanical Desktop và Autocad Mechanical Desktop

em dùng MD6 :(. Có lẽ nó cũ quá nên không dúng hướng dẫn của bác được

Author
Tính moment tĩnh,moment quán tính,diện tích một mặt cắt bất kì trên Autocad Mechanical Desktop

Lưu ý các bạn là sử dụng Autocad Mechanical Desktop để tính toán cho các trường hợp tính toán phẳng.

Trước tiên phải có mặt cắt của đối tượng cần tính (dầm,cột...).

Ví dụ vẽ một hình chữ nhật bất kì trên Autocad Mechanical Desktop.

Tiếp theo chọn lệnh Moment of Inertia và chọn vào phía trong của miền kín tiết diện.

Enter để chấp nhận mặt cắt vừa chọn.Chọn yes chấp nhận mặc định.

Tiếp theo xuất hiện dòng nhắc này Specify direction of load forces :chọn một điểm để chỉ hướng đặt lực trong mặt phẳng tiết diện.Như hình dưới mình chọn điểm định hướng đặt lực là thẳng đứng.

Enter và chọn một điểm để đặt bảng kết quả của bài toán.

.
[LEFT]
Trên đây là một Ưu điểm của việc sử dụng Autocad Mechanical Desktop so với Autocad .

Trong content 2D của nó cung cấp cho chúng ta các loại thép hình tiêu chuẩn có thể lấy ra sử dụng và tính toán được.

[/LEFT]

H

haomaruokyo

Cảm ơn LinKinPark đã tạo topic này. Mình cũng đang xài phần mềm này và thấy rất hữu ích nhưng chưa thành thạo lắm.
Mình có câu hỏi nhỏ muốn hỏi các bạn.
1. Mình xài máy tính ở công ty thì thanh Desktop Browser sẽ hiện lên khi ta rê chuột về phía trái màn hình nhưng máy tính ở nhà thì không hiện lên được, mình phải kích vào nút Toggle Browser On/Off mặc dù mình đã chọn Auto hide/left.
2. Kích thước dung sai thường là số thập phân nhỏ hơn 1 không thể hiện số không trước dấu phẩy (vd: +0,01 thành +,01 ; mất số 0). Bạn nào biết chỉnh mục nào thì giúp mình với.
Cảm ơn nhiều.

Author

Cảm ơn LinKinPark đã tạo topic này. Mình cũng đang xài phần mềm này và thấy rất hữu ích nhưng chưa thành thạo lắm.
Mình có câu hỏi nhỏ muốn hỏi các bạn.
1. Mình xài máy tính ở công ty thì thanh Desktop Browser sẽ hiện lên khi ta rê chuột về phía trái màn hình nhưng máy tính ở nhà thì không hiện lên được, mình phải kích vào nút Toggle Browser On/Off mặc dù mình đã chọn Auto hide/left.
2. Kích thước dung sai thường là số thập phân nhỏ hơn 1 không thể hiện số không trước dấu phẩy (vd: +0,01 thành +,01 ; mất số 0). Bạn nào biết chỉnh mục nào thì giúp mình với.
Cảm ơn nhiều.

1. Bạn rê chuột về phía trái màn hình nhưng máy tính ở nhà thì không hiện lên được là vì bạn chọn vào Hide theo hình sau

Bạn hãy vào Views=> display mở lại desktop browser và click phải vào vùng trên chọn Auto hide left chắc chắn sẽ được.Cách ẩn Desktop Browser của bạn là nhằm mục đích làm trống vùng đồ họa,tiện cho việc thao tác thiết kế...

2. Mình vẫn lấy được kích thước mà không bị lỗi như bạn

Có thể là do font của phần mềm không đúng,kiểm tra font ACISOTS mặc định của MDT khi dùng lệnh Power Dimension.

Hiện tại đã có phiên bản 2011 của phần mềm này minh đang dùng thử, không hiểu tại sao lại ko thể sử dụng công cụ Offset của nó được nhỉ, kích vào biểu tượng này thì dưới dòng lệnh thông báo là"...error...". Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? Mình chưa khắc phục được lỗi này, dù đã cài lại phần mềm.
Thanks.

H

haomaruokyo

1. Bạn rê chuột về phía trái màn hình nhưng máy tính ở nhà thì không hiện lên được là vì bạn chọn vào Hide theo hình sau

Bạn hãy vào Views=> display mở lại desktop browser và click phải vào vùng trên chọn Auto hide left chắc chắn sẽ được.Cách ẩn Desktop Browser của bạn là nhằm mục đích làm trống vùng đồ họa,tiện cho việc thao tác thiết kế...

2. Mình vẫn lấy được kích thước mà không bị lỗi như bạn

Có thể là do font của phần mềm không đúng,kiểm tra font ACISOTS mặc định của MDT khi dùng lệnh Power Dimension.
1. Mình đã bỏ mục Hide rồi nhưng vẫn không có tác dụng gì.

Màn hình máy tính mình xài là màn hình rộng 18.5''. Mình có hỏi một số bạn về trường hợp này, có thể là do độ phân giải màn hình, nhưng mình đã chỉnh các kiểu khác nhau vẫn không có tác dụng gì. Không biết là do nguyên nhân gì nữa.

2. Cái này mình ghi kích thước dung sai trong trường hợp hình chiếu 2D từ 3D sang.

Mình đã chỉnh kiểu font ACISOTS và nhiều font chữ khác nhau nhưng vẫn không có hiệu ứng gì.

T

tancuong397

tôi tìm các tiệm bán đĩa quanh thành phố mà không có !
tancuong3979@gmail.com
cảm ơn nếu bạn đọc và cho tôi link

C

ctm9999

cac ban dup minh ve van de tao mat cat trong hinh chieu cua michanical desktop neu co tai lieu thi gui vao svkt44@gmail.com dup minh cai.minh rat cam on

T

thanhloc10

Cam on chu xi ,
Minh cai MDT 2006 trên may win 7 64 bit sao không có content ,có cách nào lôi cổ nó ra không mong bạn giúp.Cứu với Cadman ơi

N

ngochocmai

Anh Cadman cho em hỏi là muốn vẽ trong 3D là trục có 2 bánh răng gần nhau một bánh là răng thẳng, còn bánh kia là răng nghiêng. trong MTD6 chỉ vẽ được bánh răng thẳng còn nghiêng thì chưa cho vẽ. vậy bản nâng cao MTD6 đã vẽ được chưa anh. không biết có ai làm được không chỉ cách cho mình với. mình dùng inventor nhưng vẽ từng chi tiết để lắp thì được nhưng khi chuyển sang 2D là không đẹp lắm. mrvanngocmen@gmail.com

vantrongck2

Active Member
Ðề: Tính moment tĩnh,moment quán tính,diện tích một mặt cắt bất kì trên Autocad Mechanical Desktop

Lưu ý các bạn là sử dụng Autocad Mechanical Desktop để tính toán cho các trường hợp tính toán phẳng.

Trước tiên phải có mặt cắt của đối tượng cần tính (dầm,cột...).

Ví dụ vẽ một hình chữ nhật bất kì trên Autocad Mechanical Desktop.

Tiếp theo chọn lệnh Moment of Inertia và chọn vào phía trong của miền kín tiết diện.

Enter để chấp nhận mặt cắt vừa chọn.Chọn yes chấp nhận mặc định.

Tiếp theo xuất hiện dòng nhắc này Specify direction of load forces :chọn một điểm để chỉ hướng đặt lực trong mặt phẳng tiết diện.Như hình dưới mình chọn điểm định hướng đặt lực là thẳng đứng.

Enter và chọn một điểm để đặt bảng kết quả của bài toán.

.
[LEFT]
Trên đây là một Ưu điểm của việc sử dụng Autocad Mechanical Desktop so với Autocad .

Trong content 2D của nó cung cấp cho chúng ta các loại thép hình tiêu chuẩn có thể lấy ra sử dụng và tính toán được.

[/LEFT]
cái này hình như chưa phải tính lực đâu bạn ơi, thông số của bảng bạn đưa ra đó chỉ là thông số của tiết diện hình cắt thôi, muốn tính bền bạn phải đặt thêm lực và các gối đỡ vào nữa
đây là vd một bảng tính đầy đủ:

Last edited:
Author

Ơ,ở trên mình chỉ giới thiệu về cách tính đặc trưng hình học của một mặt cắt ngang thôi bạn.Về cách tính lực trước đây cũng có viết thử nhưng cơ sở chưa đủ phân tích sâu,nên đã không post.Hehe. Thấy các phiên bản sau này mới,nhưng không dám dùng do tốn Ram quá.Hy vọng bạn có thể chia sẻ vài điều hay :).

Chào các pro, cho mình hỏi cách vẽ bộ truyền xích bằng mechanical autocad, vì mình đã làm thử mà không được. Xin mọi người giúp bằng minh họa bài tập cho sinh động nhé.
Cám ơn mọi người

Cám ơn anh về bài viết hữu ích này. Em đang học Inventor nhưng phần mềm này cũng hay không kém.

Last edited:

vantrongck2

Active Member

Chào các pro, cho mình hỏi cách vẽ bộ truyền xích bằng mechanical autocad, vì mình đã làm thử mà không được. Xin mọi người giúp bằng minh họa bài tập cho sinh động nhé.
Cám ơn mọi người
sau đây minh xin man phép trình bày thiết kế bọ truyền xích trên mechanical autocad
bước 1

bước 2:

bước 3: click chọn một điểm, nhập phím số 0 rồi enter

bước 4: chọn số răng

bước 5: chọn số răng hiển thị trên bản vẽ và chọn đường kính vòng chia

bước 6: chọn Ok, bạn sẽ được một nhông xích, làm tương tự bạn sẽ được một nhông thứ hai, với số mắt và đường kính lớn hơn
bước 7: bạn cick chọn length caculator

bước 8:

bước 9:

bước 10: chọn một điểm trên vòng chia

bước 11: chọn tiếp 1 điểm trên nhông bé

bước 12: chọn 1 điểm đối diện với điểm vừa chọn trên nhông bé, rồi chọn tiếp 1 điểm trên nhông lớn

bước 13: ta sẽ được như hình sau đó chọn tiếp chain/belt links

bước 14: chọn ok, sau đó chọn đường dẫn của dây đai

bước 15: chọn 1 điểm làm điểm bắt đầu dây đai, bạn nên chọn điểm ngay tâm của mắt dây đai

bước 16: chọn tiêu chuẩn

bước 17: chọn hướng quay

bước 18: chọn hướng mắt đai, OK

bước 19: nhấn enter 2 lần ok

vantrongck2

Active Member

a xin trình bày phần mô phỏng tính toán bằng FEA trên Autocad Mechanical
đây là bài toán phẳng, tính bền của dầm có kích thước 10x10x200 chịa một lực p=1000N ở ngay tâm dầm
bước 1: lấy hình chiếu của dầm trong thư viện của machanical

chọn tiêu chuẩn ISO

chọn hình chiếu

chọn kích thước 10x10

chọn một điểm bất kì, rồi nhấn phím số 0 để chọn góc là 0 độ, sau đó nhấn phím 200 để chọn chiều dài là 200

bước 2: chon FEA:

chọn một điểm nằm trong đường bao của hình

bước 3: sau đó sẽ hiện lên một bảng lựa chọn các thông số, ở đây bạn muốn tính toán loại dầm và các lực như thế nào thì bạn sẽ chọn lực đó và trị số về độ lớn, phương, chiều..., tiếp theo là bạn lựa chọn vật liệu và chọn thicken cho dầm, ở đây tôi chọn thanh có bề dày bằng 10

chọn điểm đặt lực:

nhập số 2000 enter

bước 4: hiển thị kết quả
trong phần result chọn ô đầu tiên, chọn kết quả hiển thị là shear stress (ứng suất cắt)

chúc các bạn hoàn tất bài tập thành công và đạt kết quả cao trong kỳ thi sức bền vật liệu

Last edited:
M

minhcxn

Cty mình xài phần mềm này, lâu nay mình toàn xài Solid egde nên giờ đang tìm hiểu và học hỏi. Mong chủ topic , cho mình xin tài liệu về phần mềm này. File cài luôn. Gửi qua mail của mình : minhcxn@gmail.com
Thanks chủ top nhiều.

M

minhcxn

Gửi cho em với nhé anh Cadman. E đang rất cần tài liệu về phần mềm này. a gửi qua mail này cho em với nha.
Mail : minhcxn@gmail.com
thanks anh nhiều