Cách đo độ song song

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Cách đo độ song song

Khổ thân bạn, lúc nào cũng đòi đi tìm thứ không có thật để tự làm khó mình.

Đến mấy năm nữa người ta làm ra cái máy chỉ cần vứt uỵch chi tiết vào là ra hết thông số đo, bạn lại lên hỏi cách nào đúng à?

1, Đo theo cách nào thì tuỳ, miễn là đc đối tương nhận sản phẩm của mình chấp nhận.

2, không chỉ có cách 2 mà sau này còn có cách 3, 4, 5 ....

3, xem lại mục 1

4, Không có điều kiện thì làm theo cách đơn giản nhất, ít tốn kém nhất là cách 1, nhà có điều kiện thì CMM,

Chắc ko thoả mãn đc câu hỏi của bạn, nhưng cũng cạn lời rồi.
Chúc bạn tìm đc tài liệu chuẩn theo đúng nghĩa.. của bạn

C

chetaojig

bác cho đi đo 3d thì chuẩn rồi

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Cảm ơn các bác đã chia s, em ch vào đây đ học hỏi thui, các bác cứ tranh lun tự nhiên nhé, đừng đ ý tới em. :D
Với phong cách như vậy bạn rất có thể sẽ bị block vì vào spam cho mọi người nói chuyện với nhau.

Mục đích hỏi để học, khi mọi người nói thì tìm hiểu và lí giải xem đúng không, suy nghĩ của bản thân ra sao. chứ k phải kieur "Các bác cứ chém đi, đừng để ý tới em" Bất lịch sự với các mem khác.

Bạn vào thăm nhà 1 ai đó, họ ngồi 1 tí rồi bảo, Bác cứ ngồi chơi tự nhiên, em đi chơi đây. Bạn thấy thế nào? có muốn ném cái dép vào mặt chủ nhà k? o_O

E

eros090

Mình nhấn mạnh 1 lần nữa rằng ví dụ chỉ là ví dụ, mình ko liên quan gì đến ví dụ người mua và người bán gì cả !!!
Các bác thảo luận đừng đi quá sâu về vấn đề khách hàng đúng sai thế nào, mình ko quan tâm về vấn đề đó !!!
Tất cả post của mình chỉ xét về cách đo.
Vấn đề là mình đưa ra có 2 cách đo, cách 1 theo sách, cách 2 ko theo sách.
Các bác đã đo độ // rất nhiều thì trả lời giúp mình câu hỏi sau:
1/ Luôn đo theo cách 1 (rà mặt trên và bàn máp) ?
2/ Có bao giờ đo theo cách 2 (rà mặt trên và mặt dưới, ko qua bàn máp) ?
3/ Nếu có đo theo cách 2 thì tại sao ?
4/ Khi nào cách 1, khi nào cách 2 ?

Nếu bác nào có tài liệu gì rõ hơn về cái này thì chia sẻ cho mình. Chân thành cảm ơn !
Bạn hỏi để làm gì????? Tất cả những trả lời trên mình thấy phần nhiều đáp ứng được điều bạn hỏi đó: Cách đo phụ thuộc vào việc yêu cầu về sản phẩm của bạn là gì! Những vấn đề nêu ra từ người bán và người mua chẳng phải là những trường hợp hết sức cụ thể sao? Ứng với từng trường hợp mình sẽ chọn phương án 1 hoặc 2, cách nào tiện lợi nhất + đáp ứng đủ và đúng yêu cầu của sản phẩm (hoặc khách hàng) thì mình dùng.
Ví dụ vầy nè: giả sử mặt DF và mặt CS không phẳng tuyệt đối, bạn đặt lên bàn map (tiếp xúc 3 điểm), bạn rà mặt CS ra độ lệch trung bình khoảng 0.02 đi; nhưng khi bạn dùng CMM sẽ có tình trạng tại cùng một vị trí tương ứng giữa 2 mặt DF và CS đó nó lồi lõm loạn xạ hết, kết quả là ra tới 0.04 đi. Nói nó na ná như là hình Sin vậy, bàn map là đường 0, bạn đo dùng bàn map là bạn do từ đỉnh xuống đường 0, còn bạn đo bằng CMM là đo từ đỉnh tới đỉnh. Đại khái vậy á.
Đủ thoã mãn bạn chưa??????? :(:mad:o_O:rolleyes::oops::eek::)